Hạng B2
20/2/11
141
96
28
Xin kính chào các chú bác, anh chị em trong diễn đàn. Hôm nay em đăng bài này, chủ yếu là để hỏi kinh nghiệm thực hiện phục chế một chiếc xe cũ, quá trình diễn ra thứ tự thế nào, cụ thể trường hợp em như sau:.
- Em có một cái xe 4 chỗ từ đời 77, trước đã chạy và có đăng kiểm hết hạn vào tháng 3 năm 2012, xe đeo biển 4 số cũ, chủ cũ vẫn đang đứng tên trên đăng ký xe (xe có nguồn gốc rõ ràng, thanh lý từ cơ quan nhà nước cho đến người sử dụng cuối), hiện trạng xe đã để yên khoảng 3 năm không sử dụng, xe không còn nổ máy được, hết hạn đăng kiểm và cái nữa là sắp tới em muốn sang tên xe đó. Nên nay hỏi ý kiến của các bác tiền bối em nên thực hiện các bước sau như thế nào.
Bước 1. Phục hồi xe làm cho nổ máy, vận hành tạm ổn: trước em có hỏi trên diễn đàn và được giới thiệu một gara, nhưng tiếc là khá xa, nên nay em xin phép hỏi các bác xem có biết chỗ nào bán phụ tùng xe Mer đời 77 không, xin hướng dẫn cho em.
Bước 2. Đem xe đi đăng kiểm, sau khi xe có thể tự chạy được rồi (nhưng hết hạn đăng kiểm), em có thể gắn biển "XE ĐI XÉT" để tự chạy tới trung tâm đăng kiểm hay không, hay phải nhờ xe kéo, và đi đăng kiểm trong trường hợp này em có phải chịu thêm phí, phạt gì hay không ? (trừ cái phí muôn thưở thì chắc chắn phải có với xe cổ, cũ.. :( )
Bước 3. Sau khi đăng kiểm rồi, em tiến hành mang các giấy tờ, thủ tục hợp lệ đến 282 để sang tên đổi chủ, ngoài ra còn cần phải thêm thủ tục gì không các bác ?
- Em cũng chưa từng sang tên, hay đi xin cấp đăng ký mới xe ô tô bao giờ, nên xin các bác tư vẫn giúp: giữa bước 2 và bước 3 ở trên, cái nào nên làm trước. Nếu làm theo trình tự như trên, thì sau khi sang tên rồi, thông tin trong đăng ký xe khác với thông tin trong đăng kiểm, vậy bên Công An họ có bắt mình đi làm đăng kiểm lại không các bác. Đôi điều với kiến thức còn rất hạn chế, rất mong đợi sự tư vấn, giúp đỡ của các chú bác, anh chị em. Xin cảm ơn thật nhiều.
-Thứ 1: xe Bác ko thuộc loại hết hạn đăng kiểm. Lên ĐK cũng ko phạt, xe đủ sức khỏe là OK, chỉ có CSGT phạt nếu túm đc Bác lúc "Xe đi xét" thôi.
-Thư 2: Bác chứng minh đựoc xe ko lưu hành kể từ thời gian A --->N (hiện nay), sẽ chỉ đóng từ lúc bác đi đăng kiểm lưu hành lại. (Cái này Bác nên hỏi kỹ ở trang web:http://www.vr.org.vn/ptpublic_web/ThongTinPTPublic.aspx. )
-Thứ 3: "xe đi xét" phải đi thật sớm lúc CSGT còn bận "ăn sáng, đưa con đi học", làm sao tới đc trạm ĐK cáng sớm càng tốt. nhưng trước tiên Bác phải đưa em nó tới BViện (gara) để kiểm tra, càn thiết thì phải làm lại các hạng mục quan trọng như: Gầm, dàn đèn, điện, thắng, vỏ đưng mất hết gai, mới càng tốt..máy thì làm sao đừng ra khói là đc...
-Thứ 4: muốn sang tên ra bảng số mới thì phải ĐK trước, vì khi lên 282 nộp hồ sơ thì phải nộp luôn cả giấy ĐK trong bộ HS, sau đó CSGT sẽ xét xe đúng "cấu hình" như trong giấy hay ko?! còn giấy ĐK thì hiện nay ko còn ghi tên chủ phương tiện nữa nên họ sẽ chỉnh lại nếu cần thiết trong đợt ĐK lần sau.
-Thứ 5: Công đoạn này rắc rối nhất đây: Xe nếu ko tìm đc chủ cũ thì Bác lên 282 xin mẫu thông tư 15 làm theo diện xe váng chủ.Trong đó có ghi hêt qui trình làm HS. Xong hết thủ tục rồi, khoan nộp nhé. vào cổng, đi thẳng tới dãy nhà nộp HS thì rẽ phải, qua dãy nhà lầu, vào hôi phòng nào giữ HS xe Bác (à, cái này ít người biết nên rất mất thời gian nè, thường thì 282 họ chia BS xe ra để quản lý: Ví dụ: xe BS 52z ở tầng trệt, 52M..52P....v.v...vào đó lễ phép hỏi mấy chị quản lý, nhờ họ Ktra xem HS có hợp lệ ko? nếu OK họ sẽ cho Bác cái dấu đỏ "xe ko tranh chấp....gì gì đó" lên HS của Bác, lúc có dấu đó rồi Bác mới qua dãy nhà tôn bên trái cổng nộp vào và....đợi kêu tên...rồi đợi nữa đến khi đủ 5, 6 xe thì Cán bộ CS sẽ ra tận xe bác đối chiếu HS, Ok họ sẽ cho Bác cái giấy hẹn ngày lên bấm số. Còn xe còn BS nhà nước thì em ...chịu
Còn xe đầy đủ giấy tờ mua bán thì bác chỉ cần đi đóng thuế trứoc bạ ở phong thuế quận nơi Bác ở, kẹp vào HS rồi lên 282 nộp thẳng vào phòng tiếp nhận HS đăng ký xe, cẩn thận tránh bị phat cái vụ mua bán quá 30 ngày ko sang tên thì Bác nên nhờ người bán làm lại cái giấy mua bán tay còn giá trị trong tháng, rồi lên CA Phường xác nhận, khỏi công chứng, kẹp vào HS rồi mới đi nộp thuế nhé.XOng hết Bác đợi kêu tên như công đoạn trên...
Theo Kinh nghiệm của em thì từ lúc đóng thuế trước bạ đến lúc lên 282 có cái giấy hẹn bấm số là 3 ngày.
Chúc bác như ý!

Hạng B2
20/8/12
301
446
63
SG
Cảm ơn bác, rõ ràng và chi tiết quá. Xe em là xe thanh lý từ cơ quan nhà nước. Đã ra bs trắng đăng ký năm 2010, hết hạn đăng kiểm năm 2012, có đầy đủ giấy tờ mua bán từ lúc ra bs trắng đến lúc e sử dụng. Bác cho em hỏi them là: nên sang tên theo thông tư 15 trước, sau khi cấp mới bs và đk rồi mới đi đăng kiểm, hay là đi đăng kiểm trước rồi mới sang tên.? Theo thủ tục pháp lý và thuận lợi cho mình thì cái nào nên làm trước vật bác? Em xin cảm ơn thật nhiều.

Hạng B2
20/2/11
141
96
28
C
Cảm ơn bác, rõ ràng và chi tiết quá. Xe em là xe thanh lý từ cơ quan nhà nước. Đã ra bs trắng đăng ký năm 2010, hết hạn đăng kiểm năm 2012, có đầy đủ giấy tờ mua bán từ lúc ra bs trắng đến lúc e sử dụng. Bác cho em hỏi them là: nên sang tên theo thông tư 15 trước, sau khi cấp mới bs và đk rồi mới đi đăng kiểm, hay là đi đăng kiểm trước rồi mới sang tên.? Theo thủ tục pháp lý và thuận lợi cho mình thì cái nào nên làm trước vật bác? Em xin cảm ơn thật nhiều.
Cái này thuộc về nguyên tắc Bác ơi.
Thứ 1: Bác phải làm xe xong đi ĐK trước rồi mới làm sang tên cấp BS mới.
Như đã nói trên, Trên 282 họ sẽ giữ toàn bộ HS xe Bác, bao gồm cả giấy đóng thuế trước bạ. phiếu ĐK xe còn lưu hành, rồi cấp cho Bác giấy hẹn trong vòng bao nhiêu ngày đó để bác đi lại.
Thứ 2: là xe Bác đầy đủ giấy tờ mua bán thì mắc gì phải làm Thông tư 15?! cái này chỉ phục vụ cho đối tượng xe qua nhiều chủ mà ko tìm đc chủ đứng tên trên giấy xe thôi. rắc rối lắm, Bác phải làm theo mẫu, qua CA phường xác nhận là đang sử dụng, lên 282 phải qua bộ phận xác minh xe (đã nói phần trước) rồi bắt bác chờ 30 ngày xem có tranh chấp, kiện tụng gì ko?
Thân!

Hạng C
19/1/14
708
459
63
46
Hi bác, đang kiểm là cho chiếc xe, sau khi sang tên bác, có thể là đổi cả biển số nếu đk còn hạn thì vẫn dùng đc nhé bác.

• Like
Reactions: duyai0904
Hạng B2
20/8/12
301
446
63
SG
Vâng, em xin rất cảm ơn sự giúp đỡ nhiệt tình của các bác. Chúc các bác luôn vui, khỏe, lái xe an toàn. Thân nhiều :)

Hạng B2
20/8/12
301
446
63
SG
Em xin phép hỏi thêm ạ. Trường hợp của em, nếu như đóng lệ phí trước bạ xong xuôi rồi, thì phí cấp biển số và đăng ký là bao nhiêu nữa thưa các bác? Em đọc thấy nhiều thông tin quá, nên không nắm rõ lắm.

Hạng B2
20/8/12
301
446
63
SG
Em xin phép hỏi thêm ạ. Trường hợp của em, nếu như đóng lệ phí trước bạ xong xuôi rồi, thì phí cấp biển số và đăng ký là bao nhiêu nữa thưa các bác? Em đọc thấy nhiều thông tin quá, nên không nắm rõ lắm.

Hạng B2
20/2/11
141
96
28
Hi bác, đang kiểm là cho chiếc xe, sau khi sang tên bác, có thể là đổi cả biển số nếu đk còn hạn thì vẫn dùng đc nhé bác.
Hi, Bác!
đó là trường hợp của bác,
còn đây là trường hợp xe đã hêt hạn ĐK, và Bác chủ muốn làm sang tên luôn thì trước tiên bác phải Đăng Kiểm cái đã, trường hợp còn Đăng Kiểm thì Bác vẫn đi sang tên vô tư, còn hết ĐK thì họ không làm sang tên đc BÁc nhé. vì nộp HS xe, kiểm tra đầy đủ thì Cán bộ sẽ ra tận xe để xét nữa.
Thân!

• Like
Hạng B2
20/2/11
141
96
28
Chào Bác!
xe Bác chắc chỉ nặng tiền thuế trước bạ thôi, còn sang tên mà không phải xe chuyển vùng thì chỉ mất tiền cấp bảng số 5 số mới theo quy định. em nhớ khoảng 150.000 gì đó thôi.

• Like