Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
I. Những lưu ý đầu tiên:
  • Xác định chính xác mục tiêu sử dụng: Để ở đơn thuần, để ở kết hợp kinh doanh, để kinh doanh, cho thuê, để ở nghỉ dưỡng....
  • Xác định nhu cầu cơ bản của gia đình khi xây nhà mới như: số lượng phòng, diện tích và vị trí của các phòng, phong cách và vật dụng trang trí nội thất sẽ sử dụng, không gian dự trữ, phòng thờ, nhà xe, vườn nhỏ, sân phơi, bồn chứa nước...
  • Lưu ý về những thay đổi trong tương lai, ví dụ như đám cưới và gia đình sẽ có thêm người, v..v...
  • Nên tham khảo tất cả các thành viên trong gia đình trước khi thông qua những kế hoạch lần cuối.
  • Sắp xếp theo thứ tự ưu tiên tất cả thông tin được đề cập ở trên.
Tập hợp và ghi lại tất cả các thông tin ở trên khi thiết kế cho căn nhà của bạn để sau này làm việc với kiến trúc sư.

Cây xanh trồng ở lối đi bộ đem lại bóng râm cho đường phố và vỉa hè, giúp giảm nhiệt độ và tăng giá trị cảnh quan. Ngoài ra, cây xanh cũng mang lại những lợi ích bổ sung như:
  • Che nắng cho khu vực để xe dọc đường
  • khu vực xanh nhỏ có thể là không gian chung cho các hoạt động cộng đồng
Khu vực có nhiều cây xanh có thể hỗ trợ cho những người bán hàng rong. Bằng cách này, nhiều người sẽ có cơ hội trở nên quen thuộc với khu vực này và góp phần làm tăng sức sống đô thị.​

II. Tìm hiểu thủ tục pháp lý
Đây là những đề mục bạn nên liệt kê để thực hiện trước khi bạn tiến hành việc thảo luận thiết kế với kiến trúc sư.​

a. Tìm hiểu vấn đề pháp lí liên quan đến nhà bạn và các thủ tục cần thiết.

Trên thực tế, có rất nhiều người do lịch sử gia đình và vấn đề chuyển giao giữa các thế hệ mà việc sở hữu trở nên không rõ ràng về Phương diện pháp lý. Vì thế, những gì chúng tôi đề cập ở đây nhằm giúp các bạn rà soát hiện trạng pháp lý ngôi nhà và khu đất mà bạn sẽ xây nhà mới.

b. Trước khi tiến hành xin phép xây dựng bạn nên xem xét các yếu tố pháp lí liên quan hiện trạng căn nhà.
  • Quyền sở hữu nhà và sở hữu đất.
  • Vấn đề quy hoạch khu vực (tham khảo phòng Quản Lý Đô thị Quận , Huyện).
  • Những quy định bắt buộc khác của chính quyền địa phương liên quan đến khu vực xây dựng nhà của bạn như: khống chế tầm cao, số lượng tấm sàn, diện tích sân, phần sử dụng chung với các nhà xung quanh, lộ giới hẻm...
  • Những vần đề về quan hệ với hàng xóm chung quanh như: vách chung, lối đi chung, đường hẻm, cây xanh, đường thoát nước.
c. Tiến hành lập hồ sơ xin phép xây dựng, bản vẽ xin phép xây

III. Lựa chọn Kiến trúc sư

Lời khuyên :
Giá thiết kế không thể so sánh đắt rẻ một cách đơn giản, giá thiết kế rẻ là một lợi thế nhưng cũng cần những sự đảm bảo. Các cty thiết kế uy tín có trách nhiệm và sự đảm bảo bởi đội ngũ chuyên gia hùng hậu có thể sẽ chăm sóc tốt khi công trình gặp sự cố, ngược lại các KTS trẻ sẽ rất nhiều tiệt chăm sóc khách hàng, nhưng có thể ít sự bọc lót hơn nếu làm việc độc lập. Bạn cần yêu cầu chứng minh đội ngũ chuyên gia cùng làm việc trong bộ hồ sơ gồm những ai ?Kỹ sư kết cấu?kỹ sư điện nước, các nhà thiết kế nội thất nếu có.

IV. Lựa chọn thầu xây dựng

Kinh nghiệm chia sẻ
Theo Luật xây dựng số 16/2003/QH11 được Quốc Hội Nước Cộng Hòa Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam thông qua ngày 26 tháng 11 năm 2003 và chương V Nghị Định số 16/2005/NĐ-CP của Chính Phủ ban hành ngày 07 tháng 02 năm 2005 thì nhà thầu trong hoạt động xây dựng là tổ chức, cá nhân có đủ năng lực hoạt động xây dựng, năng lực hành nghề xây dựng. Vì thế bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu nhà thầu đưa ra các giấy tờ chứng minh năng lực hành nghề xây dựng của nhà thầu.

Trong hợp đồng với nhà thầu, ngoài các điều khoản cơ bản, bạn nên lưu ý đề cập thêm những điều khoản sau:
  • Quy định an toàn lao động và bảo hiểm.
  • Quy định tuân thủ nội quy sinh hoạt địa phương.
  • Hình thức và thời hạn thanh toán (theo tiến độ hay theo thời gian và khối lượng công trình).
  • Điều khoản liên quan đến bên giám sát xây dựng (nếu có).
  • Điều khoản về cách tính chi phí phát sinh khi có thay đổi trong quá trình xây.
- Nếu có thể thương lượng được bạn nên yêu cầu nhà thầu ký quỹ bảo lãnh tại ngân hàng. Số tiền và thời gian bảo hành (tùy theo thương lượng) nhằm đảm bảo chất lượng xây dựng sau khi ngôi nhà xây xong.- Bạn cũng nên tham khảo với KTS về nội dung hợp đồng với nhà thầu.

V. Chọn VLXD, nhà cung cấp vật liệu xây dựng

Bạn nên tìm hiểu từ giai đoạn này những địa điểm cung cấp vật tư xây dựng theo tiêu chí gần công trình của bạn, đủ chủng loại, giá hợp lý và có tểh thanh toán từng đợt theo tiến độ nếu có thể. Điều này sẽ giúp công việc thi công của bạn thuận lợi về sau. Một số mẹo vặt trước khi xây nhà:​
  • Hiểu được nhu cầu hiện tại và trong tương lai của gia đình bạn.
  • Nắm vững đầy đủ kế hoạch xây dựng, bản vẽ nhà và chi phí ước tính trước khi tiến hành xây nhà.
  • Đảm bảo ánh sáng tự nhiên đạt tối đa trong tất cả các phòng bằng cách làm nhiều cửa sổ và cửa thông hơi.
  • Tránh sử dụng các loại của chính và cửa sổ có kích thước không chuẩn.
  • Sử dụng vật liệu có sẵn ở địa phương
  • Lên kế hoạch cung cấp thường xuyên các vật liệu. Điều này sẽ tránh được sự trì trệ khi xây dựng.
  • Duy trì tối thiểu một số lượng vật liệu xây dựng tối thiểu tại nơi mình xây dựng.
  • Bảo quản các vât liệu thô một cách đúng đắn.
  • Vật dụng và đồ đạt cố định trong nhà nên lựa chọn theo tiêu chí lâu bền hơn là chỉ vì kiển dáng bên ngoài.
  • Khi chọn các thiết bị điện nên tính đến độ an toàn cho trẻ nhỏ.
  • Nếu sử dụng máy lạnh, cần lên kế hoạch đặt chúng ở đâu ngay từ khâu lên bản vẽ thiết kế.
Bạn muốn thiết kế, cải tạo, thi công nhà hay bài trí nội thất hợp lý cho không gian sống của mình?
Hãy điền vào Form yêu cầu tư vấn nhatuidecor.blogspot.com/p/goc-tu-van-thiet-ke.html để được Nhà Tui Decor tư vấn miễn phí nhé!

Last edited by a moderator:
Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
Em tính nhờ bác tư vấn, thiết kế miễn phí giúp em cái nhà của 1 khách hàng được không ạ?
Em làm xây dựng nhưng không biết thiết kế nên làm phiền bác, mai em liên lạc với bác.

Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố
nam khang nói:
Em tính nhờ bác tư vấn, thiết kế miễn phí giúp em cái nhà của 1 khách hàng được không ạ?
Em làm xây dựng nhưng không biết thiết kế nên làm phiền bác, mai em liên lạc với bác.

Miễn phí thì lấy gì ăn bác ơi !

Bác có cơm cũng cho người ta ít cháo húp chứ !

Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
bullkeo nói:
nam khang nói:

Miễn phí thì lấy gì ăn bác ơi !

Bác có cơm cũng cho người ta ít cháo húp chứ !

Em nói giỡn chút chơi thôi. Để có 1 thiết kế đầy đủ, bên TVTK cũng mất nhiều công sức mới được khách hàng chấp nhận. Xây dựng cạnh tranh quá, nhưng sản phẩm không sx theo kiểu hàng loạt và dây chuyền được nên việc đảm bảo chi phí, kỹ thuật là cả 1 bài toán khó với những người làm quản lý thi công.
Em cũng báo giá nhiều (chủ yếu nhà CN nhỏ và vừa), có những lúc gặp cả các công ty làm có tiếng mà giá em theo cũng không nổi. Các công ty làm nhà phố, biệt thự thường các hạng mục có khối lượng nhỏ, nhiều chi tiết, chi phí nhân công cao, quản lý hiện trường phức tạp, luân chuyển thiết bị hạn chế, khách hàng thay đổi thiết kế ban đầu làm sai lệch kế hoạch...không biết họ có lợi nhuận không?

Status
Không mở trả lời sau này.