Bình thường e chỉ đi buổi ngày, mỗi lần gặp xe ngược chiều nhá đèn và khua tay thì e cũng hiểu chút ít. Hôm bữa đi về quê lúc 4:00, đường tỉnh 769, lạ đường nên em cũng nhá đèn hỏi 1 bác ngược chiều, bác ấy trả lời 3 nháy mà em không hiểu ntn. Làm e bị quê với bà cả 1 trận.
Mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ thêm

Tập Lái
29/1/14
32
8
8
42
Em cũng rất quan tâm tới dzụ này, và cả dấu tay hay nhá đèn đi ban ngày nữa; nghe nói có cách nói lời cám ơn tài đã cho mình vượt khi đi dg trường nữa bằng cách nhá còi thế nào í; các bác có kn về 'giao tiếp' trên dg giữa tài vs tài chia sẽ cho tụi e học hỏi với ?

Luôn tiện đầu năm mới, chúc các bác lái xe an toàn!

Hạng B2
26/6/12
482
54
43
Hóc Môn, TPHCM
em nhớ có qui uớc xi nhan trái/phải, nhưng chưa thấy được áp dụng....cụ thể; trái là không và phải là có ( tấp zô, hehe)....

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
e đi đêm đường 14 chỉ thấy nhá đèn để nhắc xe ngược chiều hạ cốt, ko biết ai nói xe tải mất dạy chứ riêng e thấy các bác tài chạy tải tuyến này cực kỳ lịch sự và nhã nhặn, hơn hẳn mấy tài chạy xe nhỏ, thấy tải để pha, e kéo giữ pha chừng 2s rồi thả là tự động họ biết là đang làm chói mắt mình nên hạ cốt liền, khi lại gần nhau cách chừng 5m thì đá pha nhanh 1 cái để cảm ơn là họ hiểu và đá chào lại liền.

Nhiều ông nội chạy SUV với pickup bang ầm ầm, pha thì để suốt, đá kiểu gì cũng ko hiểu hoặc lỳ ko chịu hạ, bắt nạt xe thấp, thiếu ý thức vô cùng. Còn nhiều cụ đi đêm ko dám đạp, cứ bám đít e cách chừng có mấy m mà cứ bật pha lên, nhìn kiếng hậu chói ko chịu đc, e xinhan phải cho qua, rồi e làm ngược lại để họ biết cảm giác chút xíu, rồi lại lên chạy trước thì tự khắc họ đi sau hiểu và ko bật pha nữa.

Còn chuyện đá để hỏi chốt XXX hầu như rất khó hiểu bác chủ à, bác thử đá 2 cái ngắn xem sao, nếu xe ngược chiều đá lại 1 cái có thể là có, còn họ cũng đá lại 2 cái giống bác thì có thể là ko có. Nếu xe ngược chiều đá liên hồi trong khi xe bác đang để cốt, thì nghĩa là họ ko nhắc bác chuyện tắt pha, thì bác cũng nên chú ý. Chia sẻ cùng bác, có gì ko phải bỏ qua cho em.

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/4/09
12.428
6.647
113
HCMC
www.flickr.com
Ban ngay thì em thường làm như vầy và rất hiệu quả: Nhá đèn (10 chục cái cũng được) để hỏi xe ngược chiều xem phía trước có XX kg. Sau đó mình và tài xế đối diện cũng phải ra dấu hiệu bằng tay. Ví dụ: lắc tay là kg có XX. Đập đập bàn tay xuống hoặc chỉ ngón tay ra sau là có XX.

Nên hỏi từ 3 đến 5 xe cho chắc ăn vì chốt của XX có thể mới lập ở chỗ mới.

Còn ban đêm thì em pó tay :)

Last edited by a moderator: