Hạng D
9/3/10
2.182
371
83
Em thấy ý bác nào trên đây cũng hay và xuất phát từ tấm lòng.
Ý bác CHT rất đúng, SuFC không phải làm từ thiện mà là vận động ủng hộ tinh thần hiếu học của các em, từ đó sẽ lan tỏa, ảnh hưởng tốt đến nhận thức và ý chí vươn lên của các F1s.
Ý Bác Lớp Xe cũng đáng suy nghĩ, tặng xe mới tinh trong điều kiện gia đình và người Ba như vậy thì cũng khó, không biết rồi chiếc xe đó cháu nó có đi được không hay lại bị nướng cùng chai rượu, ly bia thì khổ.
Bây giờ cũng sắp Hè rồi, 1 bộ sách lớp 9, dụng cụ học tập và vài cuốn sách dạy làm người, sách khoa học tuổi thiếu niên...là cần thiết cho cháu.
Khả năng đi off đợt này của em là rất thấp, em sẽ suy nghĩ thêm và có giải pháp cho cuộc vận động này.

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
Em thấy ý bác nào trên đây cũng hay và xuất phát từ tấm lòng.
Ý bác CHT rất đúng, SuFC không phải làm từ thiện mà là vận động ủng hộ tinh thần hiếu học của các em, từ đó sẽ lan tỏa, ảnh hưởng tốt đến nhận thức và ý chí vươn lên của các F1s.
Ý Bác Lớp Xe cũng đáng suy nghĩ, tặng xe mới tinh trong điều kiện gia đình và người Ba như vậy thì cũng khó, không biết rồi chiếc xe đó cháu nó có đi được không hay lại bị nướng cùng chai rượu, ly bia thì khổ.
Bây giờ cũng sắp Hè rồi, 1 bộ sách lớp 9, dụng cụ học tập và vài cuốn sách dạy làm người, sách khoa học tuổi thiếu niên...là cần thiết cho cháu.
Khả năng đi off đợt này của em là rất thấp, em sẽ suy nghĩ thêm và có giải pháp cho cuộc vận động này.
Thật ra với tình hình cải cách sách liên tục như hiện nay thì 1 bộ sách lớp 9 thời điểm này là chưa phù hợp. 1 chiếc xe đạp có thể kg chỉ là cho 1 mình cháu đi mà có thể giúp cả mẹ cháu chạy giao, lấy quần áo về may vá cho nhanh ngoài ra nó còn có ý nghĩa tinh thần. Trường học cách chợ kg xa lắm nên thường cháu đi bộ là chính. Về vấn đề sách tham khảo, truyện, dụng cụ học tập v.v... theo em các bác nên vận động để các F1 nhà mình đóng góp. Các cháu sẽ gom góp truyện đã xem, cũ, các dụng cụ học tập đã qua sử dụng vẫn còn tốt nhưng cháu kg thích nữa, ba lô, cặp sách v.v.. để tặng bạn theo cách cũ người mới ta. Chắc chắn sẽ ý nghĩa hơn.

• Like
Reactions: buitamhoan
Hạng D
8/11/04
3.249
2.233
113
Các bác thân mến!

Quả thật xã hội mình giờ cũng còn quá nhiều trường hợp cần giúp đỡ nhưng chưa được sự quan tâm đúng mức, nên cần có những tấm lòng vàng từ phía xã hội. Việc làm đầy ý nghĩa này của chi hội chắc chắn đã và đang nhận được sự đồng thuận của mọi người. BĐH rất cảm kích trước tấm lòng của các bác, các gia đình.

Trở lại trường hợp của cháu Y Phụng, do chuẩn bị đến thời gian nghỉ hè, nên các hỗ trợ vật chất phục vụ cho năm học này có lẽ đã bớt ý nghĩa. Có đến trường bằng đôi chân, thì cháu cũng đã đi gần đến đích lắm rồi cho năm lớp 8 này. Một chiếc xe đạp trong dịp này, trước mắt sẽ phục vụ cho việc nhà và sinh hoạt hè của cháu nhiều hơn; một khoản tiền vượt khó lúc này, có lẽ để trang trải chi phí hè và/ hoặc chi phí gia đình trong những tháng sắp tới nhiều hơn.

Dẫu là khoản tiền không nhiều (cho em được thận trọng tí), em nghĩ mình nên hỗ trợ cho cháu khi cháu bước vào năm học mới và đồng hành với cháu suốt năm lớp 9 có lẽ sẽ tốt hơn. Theo em được biết, dù trường công hay tư, hiện nay các cháu đều phải đóng học phí. Nếu đúng vậy, hàng tháng mình sẽ chuyển khoản cho trường để chia sẻ bớt chi phí học tập của cháu; nếu cháu thuộc diện được miễn giảm học phí, mình sẽ chuyển đến cháu hoặc mẹ cháu vào từng tháng. Làm như vậy, cơ hội đồng hành cùng cháu đến hết năm lớp 9 sẽ rất cao. Nếu anh em ủng hộ nhiều, mình có thể chuyển 1 triệu/ tháng, xuyên suốt năm học 9 tháng; nếu ít hơn, 500K/ tháng cũng là số tiền không nhỏ cho những trường hợp ở khu vực này.

Nếu theo phương án này, mình vẫn có thể gặp mặt và trao quà tượng trưng cùng với bảng cam kết "SuFC, Đồng Hành Cùng Y PHỤNG" và việc thực hiện sẽ diễn ra từ tháng 8 năm nay, khi cháu chuẩn bị bước vào năm học mới.

Mong các bác đóng góp ý kiến thêm.

Gia đình Fiatsaigon xin đóng góp cho cháu 1 triệu.

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
1 năm học phí cho cháu tại trường này chỉ 180k thôi bác fiatsaigon, cộng hết tất cả các khoản linh tinh nữa mới gần 1tr/năm. Đây là thuộc vùng sâu vùng xa, cũng là chiến khu cách mạng thời chiến tranh nên đc quan tâm ưu đãi rất nhiều. Gia đình bác đóng góp 1tr là quá tốt rồi. Vấn đề như bác nêu em sẽ chú ý và mình cùng đưa ra thảo luận hôm gặp mặt BĐH để chuẩn bị chuyến off bác nhé.

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
Số tiền dành cho cháu Y Phụng đến thời điểm này là 3,500,000 đ và 1 bộ máy vi tính để bàn cũ. Rất mong tiếp tục nhận sự ủng hộ từ các bác.

Hạng B2
17/10/07
162
109
43
Đợt này em không tham gia cùng các bác được, em xin đồng hành với chương trình 300k.

Mai mợ Hà sẽ nhận được từ ngân hàng.

Chúc các bác có chuyến off thành công và vui vẻ.

• Like
Reactions: fiatsaigon