Hạng C
19/12/12
895
235
43
31
HUNG BK nói:
Đang đúng mùa, các bác tranh thủ...

Cao nguyên Đà Lạt có một mùa hoa "dát vàng" khắp mọi nẻo đường: mùa Dã quỳ. Trời se se lạnh, nắng vàng làm tươi thắm thêm màu hoa dại đẹp lạ kỳ. Hoa Dã quỳ báo hiệu mùa khô đã tới trên mảnh đất cao nguyên tuyệt đẹp Đà Lạt. Nhiều người cứ lầm tưởng rằng, Đà Lạt có 4 mùa, nhưng kỳ thực, cũng giống như kiểu khí hậu đặc trưng của Tây Nguyên, thời tiết ở đây chia làm hai mùa: khô và mưa.

Mùa mưa thường kéo dài từ tháng 4 đến hết tháng 10, trời ấm áp nhưng tới đêm do nằm ở trên cao nên Đà Lạt vẫn phảng phất cái giá lạnh. Người ta nói, mưa Đà Lạt đẹp nhưng buồn tới nao lòng.
Sang tới mùa khô, đất trời Đà Lạt dường như "thay màu áo mới", cảnh sắc tươi sáng hơn, nhiều loại hoa cũng chúm chím chờ tỏa sắc và hương thơm vào dịp Noel và năm mới.

Bên cạnh những loại hoa trồng đẹp kiêu sa, lộng lẫy, xứ sở hoa Đà Lạt không thiếu những loại hoa dại có vẻ đẹp nao lòng người. Trong số đó, có lẽ nổi bật nhất chính là hoa Dã quỳ.

Nhưng không phải vì cái màu vàng làm sáng bừng những con đường đèo quanh co lộng gió, hoa dã quỳ được yêu quý bởi nó là cây dự báo thời tiết. Mùa dã quỳ báo mùa khô đã tới, một năm cũ đã qua, Noel và Tết sắp tới...

Mùa khô tại cao nguyên Đà Lạt trời cũng lạnh hơn, sương giăng kín từng góc phố, con đường nhỏ. Nắng rất ít, hoa dã quỳ còn được nhiều người yêu Đà Lạt gọi là hoa báo nắng. Dường như nắng ưu ái cho Dã quỳ khi hội tụ hết vào những cánh hoa mỏng manh, nhỏ bé vươn mình ra hướng mặt trời.

Đón nắng mới. Ảnh: Vũ Long​
Đến Đà Lạt vào thời gian này, bạn có thể gặp bất cứ nơi đâu sắc vàng óng ả của Dã quỳ, từ ven đường, len lỏi trong ngõ nhỏ, thấp thoáng bên hàng rào những ngôi biệt thự cổ kính. Và bạt ngàn dưới những tán thông lao xao trong gió.

Bạt ngàn dưới đồi thông​
Khỏa lấp cả những con đường nhỏ​
Uốn lượn bên sườn những con đường quanh co​
Tôn thêm vẻ đẹp của nữ sinh Đà Lạt​
Tỏa sắc trên đồi cao​
Bình dị giữa đời thường​
Bình yên bên những căn nhà gỗ nhỏ​
Theo Wikipedia hoa Dã quỳ có nguồn gốc từ Trung Mỹ, tại Mexico, loài hoa này được gọi là hướng dương Mexico. Còn ở Việt Nam, Dã quỳ được đưa vào trồng vào thời Pháp thuộc ở khắp các tỉnh miền Tây Nguyên với công dụng chủ yếu để làm phân xanh bón cho các vườn cao su, cafe. Ngoài ra, lá và hoa của Dã quỳ còn dùng để làm thuốc chữa một số bệnh ngoài da.

Ảnh Killer​

bác chủ lấy bài trên mạng mà không ghi nguồn nha!!!

Hạng D
15/7/10
1.196
740
113
Sài Gòn
dawmgoodman ® nói:
HUNG BK nói:
thầy cúng nói:
thứ 6 từ trên xuống bác chủ có thể cho địa chỉ được kg? em cần cảnh nầy để làm phim ạ

Chắc bác nhầm rùi ạ, e chỉ làm công tác copy and paste thui...
vậy cho cái link vào post 1 là hay nhất.

Sorry các bác, bài này e post cách nay 2 năm rồi, lúc đó còn lơ mơ nên chưa rành luật. Để em bổ sung lại trang 1 ạ.
Theo thông tin tổng hợp thì em thấy đỉnh của mùa Dã Qùy là giữa tháng 11 hàng năm, vậy từ giờ chỉ còn hơn 10 ngày nữa đó các bác. E có mua cái voucher gì đó của KS Sammy, chắc phải sắp xếp đi cho đúng lịch và sẽ có rì phọt với các bác.

Tranh thủ đê, năm mới có 1 lần !

Lần này thì nghiêm chỉnh rồi :
http://www.phuot.vn/threa...%A2m-%C4%90%E1%BB%93ng

Hoa dã quỳ (cúc quỳ, quỳ dại) là một trong những loài hoa được biết đến nhiều nhất ở Tây Nguyên. Dã quỳ là loài hoa dại, có sức sống mãnh liệt, nở vàng rực những con dốc, những nẻo đường mỗi mùa đông. Hoa dã quỳ được chọn là biểu tượng cho Lễ hội hoa của Thành phố hoa Đà Lạt.
Khi những mùa mưa đã ngớt, cái nắng đầu đông về trên phố núi là hoa dã quỳ bắt đầu nở rộ, báo hiệu mùa đông đến, mùa khô bắt đầu. Đầu tháng 11 hàng năm, khi đến tiết Lập đông chính là mùa đẹp nhất của hoa dã quỳ.

attachment.php

Mình vừa đi Lâm Đồng về và xin cung cấp thông tin về mua hoa dã quỳ ở đây. Các bạn cùng cập nhật thêm giúp mình nhé, nhất là các bạn đi cuối tuần này.

Tình hình hoa dã quỳ ở Lâm Đồng:

- Dải hoa ở đường đi Hàm Thuận (Bảo Lộc) đã nở rộ.

- Dải hoa rất rộng ở đèo Phú Hiệp (Di Linh) mới bắt đầu nở, dự kiến tuần thứ hai của tháng 11 mới rộ. Dải hoa này rất đẹp.

- Dải hoa ở sân bay Liên Khương hoa đã nở, năm nay không nhiều, một mảng lớn bị chặt, có lẽ họ sắp xây dựng gì đó ở đây.
attachment.php

- Dải hoa ở Tu Tra , Suối Thông đã bắt đầu nở rộ, sẽ rực rỡ hơn vào cuối tuần này và tuần sau.
attachment.php

- Dải hoa ở sân bay Cam Ly dự kiến cuối tuần sau sẽ nở rộ, đều và đẹp.

- Dải hoa ở đường đi Tà Nung năm nay không nhiều, thưa thớt.

Mình sẽ up thêm hình, chụp RAW làm chi nên giờ lười convert.

Các bạn đóng góp thêm thông tin nhé.

Hạng D
15/7/10
1.196
740
113
Sài Gòn
nhatgung nói:
bác làm em nhớ đến đà lạt rồi nè

Nhớ thì lên đi bác, tuần tới là đỉnh cuả đỉnh mùa hoa rùi đó...
E đang sắp xếp, bận cũng phải đi, năm có lần mà !

Hạng D
8/5/09
1.258
2.076
113
HUNG BK nói:
nhatgung nói:

Ack, em tính đi tuần này mà kẹt rồi, 22/11 mới xuất phát được, bác HUNG BK đi về cho em xin ít thông tin nhé.

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
ThaibinhLT nói:
HUNG BK nói:
nhatgung nói:

Ack, em tính đi tuần này mà kẹt rồi, 22/11 mới xuất phát được, bác HUNG BK đi về cho em xin ít thông tin nhé.
Trưa 22/11 em xuất phát từ Phan Thiết đi Đà Lạt nè bác, theo QL 28

Hạng D
8/5/09
1.258
2.076
113
binhtri nói:
ThaibinhLT nói:
HUNG BK nói:
nhatgung nói:

Trưa 22/11 em xuất phát từ Phan Thiết đi Đà Lạt nè bác, theo QL 28
Em 17h mới xuất phát từ Biên Hòa bác ạ

//

Hạng D
15/7/10
1.196
740
113
Sài Gòn
ThaibinhLT nói:
HUNG BK nói:
nhatgung nói:

Em mới về hôm qua, có chút rì phọt với các bác:

- Cung đường: em chọn SG-Long Thành, Hương lộ 10, Ngã ba Tân Phong, Gia Ray, DT 766, 713, đèo Tà Pứa, QL 20. Dài hơn cung đường truyền thống khoảng 15km nhưng nhàn nhã hơn, thời gian nhanh hơn (315km với 6 tiếng k kể thời gian nghỉ), chỉ khoảng 10km đường xấu khúc qua đèo Tà Pứa nhưng sedan vẫn đi được dù không lấy gì làm dễ chụi, nhưng còn tốt hơn Ql 20 nhiều. Chân đèo BL đang trải nhựa, đi ổn rồi, hương lộ 10 qua Cẩm Đường Long Thành đi ngon, có tí xấu nhưng không đáng kể...
- Giờ đang là đỉnh của mùa hoa Dã Qùy, ta có thể thấy ở đèo Phú Hiệp, cao tốc Liên Khương và Đà Lạt thì ở ngoại ô (đường vào KDL Suối Vàng chẳng hạn...).
- ĐL giờ nhiệt độ ban ngày khoảng 18-22*c, ban đêm khoảng 16*, thành phố đang chuẩn bị cho festival Hoa vào cuối năm.
- Nhất định các bác phải ghé vào quán Dê Ngân (22 Hai Bà Trưng) nhé, làm cái lẩu chỉ 2 xị + tí rượu thuốc (30-50-80k/xị tùy loại) nhưng sẽ tê hết cả người...

Nhanh lên các bác, em nghĩ khoảng 1-2 tuần nữa hoa DQ sẽ tàn.