Hạng B2
29/6/17
373
5.107
93
34
Sáng mùng 2 tết vừa rồi em xuất phát quận 7 lúc 3h30 theo hướng cao tốc về đến Quảngngai 4 h chiều .Dọc đường dưng chân nghĩ ăn uống Cafe 4 lần .Cũng nhờ sáng mùng 2 tết đường vắng và không có công an nên cứ đạp thoải mái chứ ngày thường thì thua
E thì giao thừa xong 1h đạp 1 phát tới Huế luôn là 16h chiều . Năm nào cũng như năm nào . Nhớ tới nhà bạn e ở Sông Cầu là 8 hay 9h sáng để dừng ăn sáng mùng 1 . Chạy ít xe và k có xxx đạp phê

• Like
Reactions: bacai
Tập Lái
10/5/18
15
10
3
33
Cảm
Lần đầu cầm lái đi xa, cảm xúc rất là cảm xúc. Tin rằng, bác mạnh dạn đi là đến!
Xe mới là tốt rồi, chuẫn bị đủ những thứ "emergency kit for car". Nhất là cũng nên diễn tập thử một tình huống nếu phải thay bánh xe giữa nơi vắng thì bác phải tự mình làm được để lỡ gặp tình huống thật, bác không bối rối, chẳng biết phải làm gì, con đội không biết kê chổ nào, trình tự làm răng...kẹt lắm không biết gì cả thì vẫn có thể còn giải pháp "tay vẫy và miệng la" nhờ sự giúp đỡ của các bạn hữu đường xa, lo gì. Nhưng mình chủ động vẫn hơn. hihi
Ngồi trước vô lăng thì tập trung quan sát và tuân thủ biển báo (để không bị dính lỗi tốc độ hoặc vượt sai luật), bậy giờ QL1 đường ngon, chỉ cần nhớ KDC hoặc ngoài KDC và tuân thủ, chắc bác đã biết tốc độ 80km/h và 90km/h ngoài KDC dùng cho trường hợp nào, tương tự 50km/h và 60 km/h cho KDC khi nào? Những lúc sơ ý, do hứng chí tham gia nói chuyện, tranh luận với mọi người trong xe thường sẽ quên chú ý quan sát biển báo...lúc đó dễ phạm luật lắm. Nếu không rõ thì cứ giữ chân ga xem như tình huống KDC cho an toàn, một lúc bác sẽ biết cách tự điều chỉnh...có thể bị nhiều xe, hàng loạt..thúc đít bác...hihi
Quan trọng, đường dài, một tài, đã thấy buồn ngủ, khuyên bác đừng ráng, và đừng dùng bất kỳ biện pháp nào để làm mình tỉnh táo và chạy ráng, mà tốt nhất cứ tấp vào chổ nào an toàn làm một giấc vài chục phút rồi chạy tiếp đến thị trấn, thành phố nơi cần ở lại.
Chậm, mà an toàn, sau chừng vài hành trình bác sẽ tự cứng, tự điều chỉnh những lỗi lầm, sai sót của chính mình, mới lái cẩn thận vẫn hơn để giảm thiểu sai sót do chưa kinh nghiệm....lái xe không ai là tài giỏi từ đầu..phải tính theo số giờ lái, số giờ trải nghiệm thực tế trên đường như phi công tính giờ bay vậy..Tuy vậy, cả những tài lão luyện mà giây phút nào đó họ chủ quan, xem thường, hoặc ngạo mạn vẫn bị trả giá.
À, nhiều tài xế gia đình, cầm lái cho chính mình, cho người thân của mình, an toàn là trên hết, nên tập thói quen hễ cầm lái là đừng có canh cánh lo sợ CSGT, tại sao phải lo sợ? Mình lỡ có phạm luật thì bị phạt mất tiền, tiền có mất kiếm lại mấy hồi, cứ lái xe cho an toàn, tâm lý mới được giải tỏa.
Chúc bác có một hành trình về quê an toàn & vui vẻ.

Cảm ơn bác.