Hạng B2
27/7/07
253
301
63
Sài Gòn - Quảng Ngãi - Sài Gòn 3,5 ngày 3 đêm - Hành trình của 3 anh em "bắt ngựa"

Số là sau nhiều lần lỗi hẹn với Quảng Ngãi khi vì lý do này, lúc thì do lý do khác rất là khách quan thì lần này, khi hội đủ tất cả các yếu tố “thiên thời, địa lợi, nhân hòa” thì mình đã lên một kế hoạch khá tóm lược nhưng đầy tính quyết đoán để hành trình nhất định phải được thực hiện.

Đội hình tham gia sẽ gồm có 3 anh em “bắt ngựa” (cột chèo) và 1 em trai của chú chèo út và do để phù hợp thời gian, công việc của cả 4 thành viên trong đoàn nên chốt hạ thời gian là trưa 1/7 xuất phát tại Sài Gòn, đi xuyên đêm để có mặt ở Đức Phổ - Quảng Ngãi lúc rạng sáng ngày 2/7 cho kịp công việc nhà của chú chèo út và sẽ có mặt tại Sài Gòn vào chiều tối 4/7. Hành trình dự kiến khoảng 1.600km chủ yếu theo quốc lộ 1A và thỉnh thoảng tạt qua tạt lại chỗ này chỗ nọ chút xíu.

Trước khi đi một hành trình dài, mình đem xe đi thay cả bộ 4 vỏ Bridgestone Tuaranza T005 vào để cho hành trình thêm êm ái và an toàn. Vào hãng bảo dưỡng, thay dầu, lọc dầu, vệ sinh thắng, châm nước làm mát, nước rửa kính… để khi lên đường thì chỉ còn phải quan tâm đến việc điều khiển con chiến mã Ford Ecosport Titanium 2015 đã gắn bó với mình hơn 82.000km. Do được mình quan tâm chăm sóc thường xuyên nên em Eco chưa lần nào nhõng nhẽo, hắt hơi xổ mũi trên đường cả.

Đến hẹn, mình đem xe đi quanh đón mấy anh em và chính thức rời Sài Gòn vào khoảng 12h (anh em bắt ngựa nên xuất hành giờ Ngọ) trưa 1/7. Chú chèo út nhận trách nhiệm tài 1 đơn giản nhất, đi tới đâu mệt nghỉ, tới nơi luôn càng tốt kkk. Đi khung giờ oái oăm đó nên đường xá tương đối vắng vẻ, việc di chuyển trên đường cũng nhàn. Thấm thoát cũng đã đến cuối địa phận Xuân Lộc, Đồng Nai, mấy anh em tấp vào cây xăng lớn để nạp thức ăn cho con chiến mã, nạp năng lượng cho mình và xả nước cứu thân trước khi lên đường hướng về duyên hải miền trung.

Sau khi ăn nhẹ, café thì anh em lại tiếp tục hành trình. 16h15 đến vòng xoay Phan Thiết, đánh dấu một cái rồi phóng luôn.
Sài Gòn - Quảng Ngãi - Sài Gòn 3,5 ngày 3 đêm - Hành trình của 3 anh em "bắt ngựa"

Ảnh 1: Vòng xoay Phan Thiết​

Do kế hoạch là sẽ ghé viếng mộ ông Tổ của mình trên đường đi ở Ba Ngòi, Cam Ranh nên anh em tranh thủ đạp, không ghé đây đó tham quan để đến nơi cho kịp kẻo trời tối. Đến 19h45 thì cũng đến nơi, mấy anh em tranh thủ vào thắp nhang cho cụ cũng là vận động tay chân, hít thở không khí trong lành cho thư giãn đầu óc.

Ảnh 2: Mộ ông Tổ - Dân địa phương gọi là Mả Ông Tướng, ở Ba Ngòi – Cam Ranh
Thắp nhang cho ông Tổ xong thì lại nhằm hướng Nha Trang thẳng tiến. Alo cho đứa em gái ở Nha Trang xem nó có rãnh không rủ đi ăn luôn vì chiều giờ chỉ mới ăn nhẹ lót lòng, nó OK thế là quẹo vô Bãi Dài đi cho lẹ.

Ảnh 3: Gặp Movenpick bên đường

Ảnh 4: Nha Trang đây rồi
21h đến điểm hẹn, đứa em gái đã chờ sẵn thế là mấy anh em dẫn nhau đi ăn tối, sẵn liên lạc với hậu phương cập nhật tình hình di chuyển.

Ảnh 5: Nhỏ em gái áo đỏ chứng tỏ còn Ế vì bắn tym lung tung
Ăn uống no chứ không say rồi thì cũng cần một tí Vitamin C cho hành trình trước mặt được tỉnh táo nên rủ nhau đi trà chanh chém gió, khuya rồi mà quán vẫn đông nghẹt, đúng là ở đây chém gió dữ thật kkk.

Ảnh 6,7: Trà chanh chém gió​

Anh em lâu ngày không gặp, chém đủ thể loại rồi thì cũng đến lúc phải chia tay. Mình nhận trách nhiệm tài 2 tại đây, trả nhỏ em gái về nhà rồi tiếp tục hành trình, đồng hồ lúc này là 23h30. Phóng vèo trong đêm hướng về Phú Yên và gần 1h sáng thì đã bắt đầu vào hầm đèo Cả.

Ảnh 8: Gặp hầm Đèo Cả

Ảnh 9: Trạm thu phí Đèo Cả
Nộp lúa cho đoạn đường ngắn hơn thay vì phải đi lòng vòng trên đèo (giờ này đi đèo chắc chỉ có ma mà ngắm) và nhằm hầm Cù Mông thẳng tiến nhưng thật không may là trong hầm có tai nạn nên phải đi hướng qua đèo nên bò hơi lâu vì giờ này xe tải nặng hơi bị nhiều.

Qua đèo rồi thì cứ nhắm mục tiêu mà thẳng tiến, tập trung cao độ, chạy chậm hơn tốc độ cho phép vì lúc này đầu óc cũng đã bắt đầu thấm mệt rồi và đây là lần đầu tiên mình đi trên đoạn đường này nên cũng thật chú ý để tránh phải tốn tiền mua bánh mì không đáng có. Công nhận các anh bán bánh mì địa phận Bình Định làm ăn siêng năng thật, nữa khuya về sáng mà cứ đi một đoạn lại thấy tín hiệu của xe bánh mì. Gần đến địa phận Quảng Ngãi thì thật sự buồn ngủ, phản ứng bắt đầu chậm và thiếu tỉnh táo, mình tấp vô cây xăng chợp mắt một lúc.

Người và xe nghỉ khoảng 30 phút thì giao tài lại cho chú chèo út nài tiếp vì gần đến địa bàn của chú rồi. Chạy đến khoảng gần 6h sáng thì đoàn đến bãi biển Sa Huỳnh, tranh thủ dừng chân check in cho tỉnh táo trước khi về nhà chú út.

Ảnh 10: Bãi biển Sa Huỳnh buổi sáng thật đẹp
Bãi biển buổi sáng thật đẹp và tĩnh lặng. Chú chèo kế được phân công “ngủ chính” đi ra phía biển làm điếu thuốc cho đỡ buồn ngủ trước bình minh ló dạng kkk.

Ảnh 11: Chèo kế ngủ suốt đêm kkk

Ảnh 12: Chèo út tranh thủ tạo dáng kiểu “nhớ zợ”​

Ảnh 13: Biển đẹp quá mà

Ảnh 14: Tui, tác giả bài viết tranh thủ Selfie
Về nhà chú út tắm rửa nghỉ ngơi, ăn sáng, café các kiểu xong lại đi thăm thú họ hàng bên chú út.

Ảnh 15: Ba anh “bắt ngựa” điểm danh

Ảnh 16: Với mẹ của chú út

Ảnh 17: Ba mẹ con chú út và chú chèo kế

Ảnh 18: Viếng thăm ông bà chú bác

Ảnh 19: Về Quảng Ngãi thì cứ Dung Quất mà quất thôi (Cụ ông 90 cũng quất được 1 lon)
Công việc gia đình cả ngày xong xuôi đến chiều thì kéo nhau đi tắm biển cho thư giản.

Ảnh 20: 3 mẹ con, biển Mỹ Á – Phổ Quang – TX.Đức Phổ

Ảnh 21: Thằng mũi, thằng lái

Ảnh 22: Panorama một cái cho nó trọn vẹn
Sau đó về nhà ăn uống và ngủ sớm cho lại sức.

Sáng Quảng Ngãi mặt trời lên thật sớm. Anh em dậy ăn sáng, café rồi về nhà chơi để đến trưa là lại lên đường quay trở lại Sài Gòn.

Ảnh 23: Bữa cơm gia đình
Sau bữa cơm trưa ấm cúng, chia tay mẹ của chú út, mấy anh em lại lên xe trở lại Sài Gòn, đồng hồ lúc này là 11h30. Ghé qua bệnh xá Đặng Thùy Trâm check in xong thì Nha Trang thẳng tiến.

Ảnh 24: Bệnh xá Đặng Thùy Trâm
Đường đi thì cắm đầu cắm cổ chạy cho kịp tiến độ, giờ về thì thảnh thơi hơn nên lạng qua vài thắng cảnh.

Đầu tiên ghé qua nhà thờ đá Mằng Lăng check in.

Ảnh 25,26: Nhà thờ Mằng Lăng
(còn tiếp.....)

>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<
Qua cuộc thi “Xe & Những chuyến đi”, Otosaigon cùng Icar Vietnam, Mobile Car Care, Camera 360 DCT Việt Nam, Thiên Minh Autosafety, AutobisTín Mỹ Autofilm sẽ đồng hành cùng các bác trên những cung đường du lịch.

Chỉ cần chia sẻ những hình ảnh đẹp và kỷ niệm khi du lịch trên forum “Xe & Những Chuyến Đi” của diễn đàn Otosaigon.com, các bác sẽ có cơ hội nhận được nhiều quà tặng hấp dẫn và giá trị

Xem chi tiết cuộc thi “Xe & Những chuyến đi 2020” tại đây
>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<​

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
27/7/07
253
301
63
Sau khi tham quan nhà thờ Mằng Lăng thì chạy thẳng vô Gành Đá Đĩa, lúc này đã 17h rồi nên sợ điểm tham quan đóng cửa nhưng lỡ rồi cứ phóng tới xem sao, kẹt lắm xin vô chụp một tấm ảnh check in cho dân tình ở nhà biết là “Tôn Ngộ Không đã từng đến nơi đây”, hóa ra còn cho ra vô thoải con gà mái.

Ảnh 27: Mua vé tham quan

Ảnh 28: Check in

Ảnh 29,30,31,32: Cảnh quan tại Gành Đá Đĩa
Trước khi vô tham quan nhà thờ đá Mằng Lăng và Gành Đá Đĩa thì đã ghé Sông Cầu làm con gà nướng với xôi rồi nên còn căng bụng, cả đội quyết định chạy về Nha Trang ăn tối luôn. Trên đường ghé ngang nghĩa trang thắp nhang cho ông bà ngoại của bà xã, nhằm khung giờ nhạy cảm gần 19h trên núi tối thui vừa đi vừa dò đường, đã vậy thằng út nó chạy sao mà thẳng lên đỉnh núi luôn làm anh em xanh mặt vội vàng quay trở lại, thành phố buồn mà nó tưởng SeaLink Villa hả trời, xe nhẹ hẵn luôn (teo hết cả mà kkk).

Về đến Nha Trang, kiếm khách sạn cái đã rồi đi ăn tối. Anh em ai không lái xe thì làm vài chai với hải sản no nê rồi về khách sạn nghỉ ngơi. Khách sạn này nhỏ nhưng sạch sẽ và giá cả tốt, bước vài bước qua đường là đến bãi biển phù hợp cho gia đình thích tắm biển.

Ảnh 33: Mình ở chỗ này

Ảnh 34: Còn thằng thấp lè tè này nằm đối diện kkk
Sáng ra cafe Hòn Chồng ngắm cảnh biển sáng

Ảnh 35, 36, 37: Café Hòn Chồng ngắm cảnh
Sau đó đi ăn sáng, mua một số đặc sản địa phương rối nhằm hướng Sài Gòn đạp ga. Đến Phan Rí thì quẹo vào đi đường Hòa Thắng – Phan Rí Cửa cho nó khỏe cái đầu và có cảm giác như mấy anh cowboy đang phi ngựa nước đại ở miền viễn tây của xứ sở cờ hoa nhưng vẫn tỉnh táo đề phòng quân “phản diện” canh me “bắn” lén.

Dừng chân chốn này cho con chiến mã lên sóng kẻo nó lại ganh tỵ rồi có suy nghĩ và hành động cực đoan thì lại khổ mình.

Ảnh 38, 39, 40, 41, 42, 43: Xe và thằng nài chính.​

Ảnh 44: Quà quê Quảng Ngãi

Ảnh 45: Một chút xanh xanh cho nó mát
Ghé về đường Tuyên Quang ăn cơm trưa, nghỉ ngơi một lúc rồi trực chỉ Sài Gòn. Về đến Sài Gòn là khoảng 18h chiều, anh em chia tay nhau, kết thúc hành trình. Chuyến đi thành công tốt đẹp là động lực cho những lần sau với những cung đường xa hơn và nhiều thử thách hơn nữa.

Thank you!

Hạng B2
27/7/07
253
301
63
Chuyến đi vui ghê. Chúc ba anh em đạt giải nhe
Cảm ơn bác. Em chỉ muốn xem khả năng viết của em có khá hơn xưa không thôi à. Ngày xưa em toàn 4 điểm môn Tập làm văn mà cô thì thương em lắm nên chắc cũng nâng đỡ nhiều rồi đó bác

• Like
Reactions: Thanh Van