Hạng B2
5/10/11
330
4
18
:) CÁm ơn bác đã góp ý, từ ngày lấy xe về tới nay, hình như không có tuần nào là P không lang thang ở các gara Vũng Tàu, khắc phục những điểm chưa ok do chủ xe cũ dùng không bảo quản, nhưng nói chung là P vẫn hài lòng về lựa chọn của mình.
wanabeme308 nói:
Bệnh Doblo thì nhiều lắm bác từ từ mà khắc phục thôi. Mà em thấy đa phần là do mình dùng cả, hỏng gì cũng có lý do cả.
Chúc mừng bác nhé!

Tập Lái
9/11/11
40
0
0
Ở VT ban có thể chay qua BR tiệm Tấn toàn đường CMT8 gần đài truyền hình chuyên về hãng fiat bên đó có máy dọc Ecu phụ tùng chính hãng, mình cũng qua sủa mấy lần rồi thấy cũng được

Hạng B2
28/10/10
143
19
18
TP.HCM
Bác Phương ơi bác đã làm auto lock và đánh thêm key chưa? khi nào bác làm thì hú em với nhé, cái remote của em bấm cả chục phát nó mới ăn mà cái cửa sau bên tài ko chịu lock mới chết chứ
Với lại bác đã gắn màn hình DVD chưa và gắn trên trần hay táp lô?

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
Bác xem thử coi remote của bác có hết pin k? Còn cửa sau bên tài k lock được có khi gặp trường hợp lúc bác lock cửa mà cửa sau bên tài chưa đóng sát, lúc này thì bác có đóng sát lại và bấm lock thì cũng chẳng được. Cách giải quyết là dùng "chìa khóa" của bác đút vào "lỗ" chìa ở cửa tài rồi vặn về phía trái để unlock toàn bộ. Sau đó mới dùng được remote.
Em phán bừa, nếu hổng phải bệnh bỏ qua cho em nhoa.
Mrdao nói:
Bác Phương ơi bác đã làm auto lock và đánh thêm key chưa? khi nào bác làm thì hú em với nhé, cái remote của em bấm cả chục phát nó mới ăn mà cái cửa sau bên tài ko chịu lock mới chết chứ

Hạng B2
28/10/10
143
19
18
TP.HCM
xekovn1984 nói:
Bác xem thử coi remote của bác có hết pin k? Còn cửa sau bên tài k lock được có khi gặp trường hợp lúc bác lock cửa mà cửa sau bên tài chưa đóng sát, lúc này thì bác có đóng sát lại và bấm lock thì cũng chẳng được. Cách giải quyết là dùng "chìa khóa" của bác đút vào "lỗ" chìa ở cửa tài rồi vặn về phía trái để unlock toàn bộ. Sau đó mới dùng được remote.
Em phán bừa, nếu hổng phải bệnh bỏ qua cho em nhoa.

Cảm ơn bác. Không phải bạc ạ. em mới thay pin remote nhưng bấm lâu lâu mới dính 1 cái. Còn cái cửa sau bên tài thì khóa bằng chìa ở cửa tài trước nó cung không lock được, em toàn phải khóa riêng nó thôi.

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
Mrdao nói:
cái remote cuả em cũng giống vậy, bây giờ thì bấm trăm cái cũng chả ăn cái nào[>:p]
mấy lần vô MK sửa mà thợ cứ hẹn lần hẹn lượt, chắc sửa cái này tốn thời gian
Em đang định kiếm chỗ nào sửa cho lẹ, chờ mấy ông MK chán quá,
khi nào sửa xong bác cho em địa chỉ nhé, em đem em nó đến chữa luôn

Hạng B2
5/10/11
330
4
18
Phương đã làm lock bằng remote ở Vũng Tàu rồi, tổng thiệt hại là 1200K, cái của bác P nghĩ có lẽ chỉ bị chút xíu ở của sau bên tài, đem ra gara họ chỉnh khoảng 15p la ok liền. Còn key dự phòng thì hình như là vẫn chưa có chỗ nào (bên ngoài hãng) làm được. Hôm trước P có alo cho bác Thanh autokey thì được trả lời như thế. Về DVD thì Doblo thì chỉ có 2 lưa chọn thôi: thứ 1 là ốp trần, thứ 2 là gắn vào kính chiếu hậu (cái trong xe) hoặc là chế thêm bát gắn khu vực trước tay lái (táp lô k có chỗ gắn).
Phương đang định cuối tuần nếu rảnh sẽ gắn camera de và LCD, tổng cộng chắc hết cỡ 2 - 2,5tr.
Lúc nào dư lúa thì làm thêm cái night vision hỗ trợ lái đêm cho hoành tráng.:D:D
Mrdao nói:

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/8/17
213
83
28
42
Kính chào toàn thể anh em trong diễn đàn Fiat - Ô tô Sài Gòn

Như đã hứa, hôm nay huyphuongck xin viết 1 bài báo cáo về chuyến săn tìm Fiat Doblo với mục đích:
- Chia sẻ kinh nghiệm mua xe cũ với các anh em phút đầu còn "lơ ngơ" như P.
- Hy vọng được các Fiater cũng như toàn thể các thành viên khác nhiều kinh nghiệm hơn, có thể chỉ điểm để các chuyến săn sau thành công hơn.
Vốn là sau 1 thời gian cày cụm và tích góp được 1 số tiền nho nhỏ, P quyết định bắt đầu truy tìm 1 V2 thích hợp phục vụ bà cả và 2 "nghé con". Là 1 con mọt máy tính, nên P lang thang trên rất nhiều website rao bán xe cũ như bán bánh, tìm mua, chợ xe và các diễn đàn về ôtô như oto fun, oto saigon...để tìm xe. Ban đầu, Phương chỉ chú ý đến các xe như Camry, Honda Accord đời 94-95 hoặc Lexus ES, GS 300 đời 93-95. Sau đó lại xem Daewoo Magnus 2004 - 2005. Nhưng suy đi, nghĩ lại, có lẽ 1 chiếc 7 chỗ thì thích hợp hơn cho gia đình, vì 2 nghé của P còn khá nhỏ, mỗi lần đi du lịch thì phải có ông bà theo hỗ trợ cùng 1 đống phụ tùng cho 2 nhóc. P bắt đầu nghía tới Toyata Zace hoặc Mitsubishi Jolie. Nhưng nếu chọn các loại xe kể trên thì ít nhất cũng cần phải có 300M, mặt khác, ngoại trừ Zace, tất cả các nàng còn lại đều uống ít nhất 10 - 12 lit/100 km ngoại thành.
P tiếp tục xem xét tới Doblo và cảm thấy đây chính là lựa chọn phù hợp nhất trong điều kiện kinh tế hiện tại. Để kiểm tra thực tế, Phương gọi cho 1 bác người quen (tên Minh) đang sử dụng Fiat Doblo, bác Minh cho biết xe bác mua mới từ năm 2003, sự dụng 8 năm rồi, toàn bảo trì, sửa chữa tại Mê Kông, tình hình sử dụng vô cùng ổn. Nghe tới đây, biết là đã chọn đúng đường, nên quyết định chọn Doblo.
Mặc dù chưa mua xe, nhưng đã xác định được đối tượng, nên P vào diễn đàn OS, tham gia hội Fiat và đọc các bài viết. Biết được anh em trong chi hôi rất nhiệt tình nên P đã sưu tầm vài số phone của cá thành viên.
Lên website mua bán xe, tìm được khoảng 10 thông tin rao bán. P gọi luôn cho bác Hội Trưởng babydriver để trao đổi và nghe lời khuyên, đồng thời nhờ trợ giúp ktra xe. Điểm xem xe đầu tiên P chọn là gần Metro Q12. Mặc dù đoạn đường từ nhà ra khá xa (Q3), nhưng bác babydriver vẫn nhiệt tình hứa ra hỗ trợ.
Ngày 09/10/2011, P bắt đầu khởi hành từ Vũng Tàu cùng 1 anh bạn tên Khiêm. Ngồi trên xe khách rảnh quá không biết làm gì nên Phương gọi cho tất cả các nick rao bán xe hẹn xem xe, và kết quả thật đáng thất vọng:
- 1 xe ở quận 8 rao 192M đã bán.
- Khoảng 9 lời rao còn lại, nếu để ý kỹ, thật ra chỉ có 2 xe, đều gần cầu vượt Tân Thới Hiệp Q12 (1 xe màu đen và 1 màu xanh)
Biết là gặp phải 1 đám "hổ lốn", nên việc đầu tiên P gọi lại cho bác babydriver nói là không cần ra xem nữa mà P sẽ tự đi.
Chọn 1 người rao bán có vẻ là chủ sở hữu nhất, P hẹn sẽ tới xem xe.
Sau 1 hồi đi lạc lung tung (do người bán chỉ đường k rõ), mất khoảng 3h(từ Bình Thạnh), P cũng tới được điểm bán xe gần cầu vượt Tân Thới Hiêp (cửa hàng OSG).
Vừa nhìn thấy xe Doblo màu xanh, P đã biết mình uổng công hít bụi, chịu nắng gió suốt 3h. Chủ xe ra giá 150M, nhưng em nó tã quá, tất cả các roong cửa đều rơ, hệ thống điện cắt nối lung tung, máy nổ rè, nhớt thắng bị xì... Và cũng chính nơi đây, em màu đen đã ra đi ngày hôm trước với giá 160M (chủ xe nói thế, k biết tình hình có khá hơn em xanh k).
Biết là SG k còn gì để tìm, P vòng về Q3 mời bác babydriver đi cafe. Qua trao đổi, bác HT cho biết ở Nha Trang đang có 1 em 2008, bán khoảng 260M, đang máu quá nên P gọi luôn cho chủ xe để thương lượng. Nhưng k gặp được mà chỉ nói chuyện với người đăng tin hộ nên chẳng giải quyết vấn đề gì.
Lang thang nhậu nhẹt với bạn bè, đến 19h, Phương chợt nhé đến bác Tuấn Minh đang rao bán Fiat Doblo tại Tân Phú - Đồng Nai, P lập tức gọi điện và yêu cầu bác chủ xe trao đổi open tất cả các vấn đề vì lí do lên đó sẽ rất ra. Có lẽ như ông bà ta nói, người say luôn nói thật, cả người bán và người mua đều lâng lâng nên trao đổi rất chân tình về tình trạng xe và P quyết định đi Tân Phú.
7h sáng 10/10, ra bến xe Miền Đông mua vé đi Tân Phú, 4h ngồi xe trôi qua, P đã đứng trước của nhà bác Tuấn Minh.
Sau 1 hồi xem xét, ngắm nghía, mặc dù em này có tiền sử taxi Mai Linh, nhưng xe còn khá cứng, hệ thống điện nguyên bản, bộ số chưa mở, máy móc êm đềm nên P quyết định thương lượng về giá cả.
Hai bên chốt tại con số 145M, P điện cho em trai tại VT cầm tiền qua đưa cho người nhà chủ xe cũng ở VT (lại 1 cái duyên nữa chăng). Và đưa em nó về dinh.
Dọc đường suốt hơn 160km mưa rất lớn nhưng xe vẫn lướt rất tốt qua các vũng nước sâu. Về tới Vũng Tàu là 17h.
Sáng thứ 2 P đem xe ra ktra sơ bộ, khi thay nhớt, phần nhớt thừa còn đúng 1,5l. Ặc, nếu hôm wa k mưa, chắc bộ máy lên đường roài.
Với số km đã kinh qua là 262.000, để chắc ăn P cho thay luôn nhớt máy, nhớt số, dầu thắng, phanh thắng, phục hồi rotin, thay curoa máy.
Hôm qua, đang chạy không hiểu sao đang chạy đường trường, ngừng đèn đỏ thì máy tắt, đề mất 10 phút mới nổ, sáng nay đưa con đi học khi trở ra lại gặp sự cố y hệt, đưa vào gara, thợ bảo hư bơm xăng. Thay tiếp bơm xăng mới.
Giờ thì cũng tương đối rồi. Tay lái P còn yếu, k dám chạy nhanh, hôm nay test thử đường trường, xe lên 120km/h mà vẫn đầm. Hôm nào lái tốt hơn sẽ thử nhanh hơm xem thế nào.
Vài tấm hình em nó, anh em cho ý kiến nhé
"Săn Fiat Doblo Ký"
"Săn Fiat Doblo Ký"
"Săn Fiat Doblo Ký"
"Săn Fiat Doblo Ký"
"Săn Fiat Doblo Ký"
"Săn Fiat Doblo Ký"
"Săn Fiat Doblo Ký"

Ah, còn 1 vấn đề nữa, nhu cấp thiết là P muốn trang bị bộ lock cửa tự động cho em nó, anh em nào biết thì tư vấn giúp nhé (giá cả, loại,...)
Nhân tiện, với tình hình xe như hiện tại, các bác Fiater cho ý kiến dùm P là P cần làm thêm gì về nội, ngoại thất cho em nó để V2 có thể phục vụ "gia đình nhà nghé" lâu dài nhé.
Cám ơn các bác rất nhiều.
"Săn Fiat Doblo Ký"
xe bạn làm ở đâu vậy có thể chia sẻ dc ko?