Hạng B1
17/8/06
72
0
6
41
Tp.HCM
logovietnam.com.vn
Thấy bác MOD rum có đề cập đến chuyện còi xe.

Nay em xin bàn về chuyện đèn xe như sau:

Mình ko phải dân lái xe chuyên nghiệp, nhưng lái đi xa và nhiều nơi thì có, nói chung là từ bắc vào nam thì cũng đi nhìu.

Nhưng cứ thấy lạ là, nếu như bạn đi khu vực miền Tây (tất cả các tình Đồng Bằng Sông Cửu Long), khi đi vào ban đêm, trên quốc lộ hoặc tỉnh lộ... nếu không có xe đối diện thì mình chạy đèn pha, nhưng khi thấy từ rất xa, 1 xe khác đi ngược chiều về, mình chỉ cần hạ cos, tăng pha 1 lần, thế là bác tài đối diện hiểu liền, hạ cos luôn, hai xe chạy xẹt ngang nhau, rồi mới tăng pha lên lại.

Còn khi đi các tỉnh phía bắc, hầu như hơn 70%, khi gặp trường hợp tương tự, làm theo cách tương tự, các bác tài lái xe hướng đối diện chả phản ứng gì, và cứ thế chạy pha lao thẳng qua ! Tại sao thế nhỉ ?

Như các quốc lộ và tỉnh lộ ngoài bắc, nếu đoạn đường nào có dải phân cách cao hơn kính xe sedan thì ko nói gì, vì đèn xe đối diện không ảnh hưởng đến mắt mình, nhưng những đoạn đường ko có con lươn thì thật là nguy hiểm. Đặc biệt là đối với các xe to, xe tải đi đối diện mình, nếu mình mà chạy sedan nhỏ bé thì bị các bác đó pha vào mặt thì bảo đảm "thấy gì chết liền"....

Các bác thấy em nói thế có đúng không nhỉ ?

Hạng D
RE: Sao không "hạ cos" ?

Trời. Cái đấy cũng là "văn hóa" khi đi xe đó bác. :D
Nhiều ông cậy xe to đèn sáng cứ giương pha mà đi, mình đi ngược chiều muốn nổ con mắt mà đá đá pha mấy phát ko chịu hạ cos. [&:]

Hạng B1
17/8/06
72
0
6
41
Tp.HCM
logovietnam.com.vn

Trích đoạn: DvDKNY
Nhiều ông cậy xe to đèn sáng cứ giương pha mà đi, mình đi ngược chiều muốn nổ con mắt mà đá đá pha mấy phát ko chịu hạ cos. [&:]

Biết là thế, nhưng các bác đi miền tây xem sao, xe to bé gì cũng hạ cos hết.

Có thể chúng ta nói ở đây đó là văn hóa, nhưng hay đó là do thói quen, nhưng làm thế nào, và chúng ta phải nói gì để các bác ấy thay đổi thói quen đó chứ ?

Việc em hỏi ở đây là muốn khảo sát xem các bác có chung cảm nhận như em không ? Vấn đề là có thật sự các bác tài ngoài kia ít hạ cos lắm đúng hay ko thôi ?

Last edited by a moderator:
Hạng C
23/7/07
895
4
18
40

Trích đoạn: someone11122004

Trích đoạn: DvDKNY

Biết là thế, nhưng các bác đi miền tây xem sao, xe to bé gì cũng hạ cos hết.

Có thể chúng ta nói ở đây đó là văn hóa, nhưng hay đó là do thói quen, nhưng làm thế nào, và chúng ta phải nói gì để các bác ấy thay đổi thói quen đó chứ ?
thường em thấy 1 số xe bus và xe conterner hay ko hạ pha khi mình đá đèn (gặp thế em cho lên pha lại), đúng là như thế em thấy thiếu văn hóa quá, đồng ý khi chạy ngoài quốc lộ đặc biệt là những khúc không đèn đường thì nên dùng pha để dễ quan sát nhưng khi gặp có xe phía trước thì nên hạ xuống chút.

Văn hóa lái xe đó bác.

Đúng là từ Bình Thuận trở ra rất hay gặp tình trạng này....tuyến miền Tây thì thỉnh thoảng.

Con xe còi của em thỉ gắn thêm cắp đèn Hella và thay bóng Osram Night Breaker rồi...chắng ngán thằng nào:D:D...em đang chờ thay nốt cái bình điện 70A cho đủ bộ:)

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Mấy bác chạy xe khách thì ok, tương đối hiểu chuyện hạ cos khi gặp xe ngược chiều . Gặp mấy thằng tải, thêm vào mấy thằng tài choai choai thì bó tay ....phần vì xe tải nó cao, mình có pha nó cũng chẳng ăn nhằm gì nên nó cứ để pha chạy cho sướng .....:mad:
Phần nữa là các bác tài chạy xe khách chắc cũng được học và cảm nhận được an toàn cho tính mạng người khác cao hơn . Mấy thằng tải thì chỉ có mỗi mình nó ....và 1 phần cũng do trình độ nhận thức :)

Hạng D
3/9/08
4.594
47.003
113

Vào tình huống trên e đã 1 vài lần phạm lỗi khi mới biết lái xe năm 2003. Sau này e đã hiều được cũng ấy náy lắm nhưng cũng đành nói là lúc mới tập lái chẳng ai chỉ mình cả. E nghĩ vấn đề này nên phổ biến khi học và thi bằng lái là hay nhất phải không các bác.?

Hạng D
27/3/07
2.189
2
36
53
Changi Airport

Gặp trường hợp này em cứ phải đấu với nó,hên là đèn xe em cũng ko tệ, vì vậy đi xa em thường chọn SUV hơn .
@ bomdien : Bờm hay đi xa nên tăng cường quá nhỉ ?:D

Hạng B1
17/8/06
72
0
6
41
Tp.HCM
logovietnam.com.vn

Trích đoạn: hoadat

Vào tình huống trên e đã 1 vài lần phạm lỗi khi mới biết lái xe năm 2003. Sau này e đã hiều được cũng ấy náy lắm nhưng cũng đành nói là lúc mới tập lái chẳng ai chỉ mình cả. E nghĩ vấn đề này nên phổ biến khi học và thi bằng lái là hay nhất phải không các bác.?

Đó đó, mình muốn cái vấn đề này phải phổ cập bắt buộc trước mắt với anh em OS đồng lòng với cách xử lý này. Để đảm bảo an toàn giao thông cần phải làm thế nào để AE ôm vô lăng phải triệt để thi hành vấn đề này, vì nó không phải là vấn đề của riêng ai.... Đừng đấu với những người "ham pha", mà phải làm sao yêu câu các bác "ham pha" vui lòng "hạ cos"...

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Sống chung với nó thôi, kêu ca lắm nó thay đèn lái sau thành đèn pha luôn đấy.:) Trách gì kẻ chỉ biết mình dù mồm thì kêu, mắt thì đọc, xe thì pha, về nhà có giấy chứng nhận: Gia đình văn hóa.