Hạng B2
21/2/16
362
247
43
45
Mấy con xe cỏ dưới 1 tỏi ,chỉ chạy phục vụ gia đình, chạy đường Việt Nam tốc độ cho phép 60km/h thì dầu bình thường thôi đúng loại và tiêu chuẩn là OK , nhưng quan trọng là dầu nhớt hàng thật. mazda BD thì dùng Castrol
Sao Mazda không dùng dầu nhớt của hãng Mazda?
Sao Mazda không dùng dầu nhớt của hãng Mazda?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
6/3/17
411
250
68
43
50k dặm, là 80k km rồi bác.Nhớt máy, nhớt hộp số, dầu thắng, đảo bánh tôi cũng tự làm ở nhà hết.tự làm cũng có cái vui
Hay quá a, có điều khoản trong bảo hành thay nhớt ko chính hãng sẽ bị hạn chế ko anh

Hạng B2
15/9/06
421
28
28
Biết thế nào là đúng sai chứ, chạy thấy ổn là OK rồi bác.
Nếu bác chạy nhiều,đèo núi nhiều,tốc độ thấp vòng tua lớn hoặc gần max nhiều liên tục để vượt xe.Khi nổ máy động cơ có êm hay gõ,khi nóng máy dừng nghỉ thì động cơ gõ hay êm.Khi đó mới biết có ổn hay không ổn.Nhất là đi liên tục đèo núi với tua máy lớn là dầu xịn với dỏm là biết nhau ngay thôi

Hạng B2
15/9/06
421
28
28
Bác nói hơi buồn cười. Hãng mẹ khuyến cáo phẩm cấp nhớt. Còn các đại lý nhập thỏa tiêu chí đấy là dc. E chưa thấy service chính hãng nào thay nhầm dầu cả, chỉ có mấy gara ngoài làm ăn vớ vẩn thôi. Còn như chủ thớt chỉ trọng cái mác chứ cũng có biết họ thay dầu gì vào xe mình đâu. Tinh tường ra thì hỏi hãng thay dầu này phầm cấp này có hợp với xe mình ko?
Nếu bác chưa biết hãng thay sai chủng loại dầu thì bác nên hỏi những người mua Huyndai Solati xem họ đang dùng dầu gì nhé.Còn hãng khuyến cáo,bác có để ý tại sao họ khuyến cáo ở VN là xe hoạt động trong môi trường khắc nghiệt nhưng không hề có tí khắc nghiệt gì cả.Nếu là khắc nghiệt thì tua máy luôn hoạt động ở mức 75% trở lên.Còn tại sao ở một số nước quay trình thay dầu của nó toàn trên 1 vạn km đến 2 vạn km mới thay dầu

Hạng B2
4/11/19
125
74
28
40
Bác kia viết tiếng Việt mà chứ có phải tiếng tàu đâu mà bác đọc hoài không hiểu. Ý của chủ thread là tại sao Mazda không yêu cầu tất cả đại lý dùng 1 loại dầu giống như các hãng khác (có dán tem mác Mazda) để chuẩn hóa hệ thống và bớt nguy cơ dùng hàng nhái.
Cho dù các hãng không tự sản xuất nhớt, nhưng khi người dùng thấy bình nhớt có tem Honda, Mazda, Toyota ... thì sẽ yên tâm hơn nhiều là thấy cả chục loại khác nhau. Người dùng không phải là kỹ thuật viên để có thể đọc hiểu được.

chuẩn này
và trê nthưc jtế đã có trường hợp trung tâ mmazda dùng dầu ko thực sự chuẩn với xe

Hạng B2
4/11/19
125
74
28
40
Chưa chắc hãng đã thay đúng loại dầu cho xe bác nhé

đúng đó cụ ạ
lượn lờ search hôm trước có cụ mang con M3 lên trung tâm con m3 chạy chưa dc 30k mà trung tâm táng ngay cho can 10w40 vào

Hạng B2
4/11/19
125
74
28
40
Bác nói hơi buồn cười. Hãng mẹ khuyến cáo phẩm cấp nhớt. Còn các đại lý nhập thỏa tiêu chí đấy là dc. E chưa thấy service chính hãng nào thay nhầm dầu cả, chỉ có mấy gara ngoài làm ăn vớ vẩn thôi. Còn như chủ thớt chỉ trọng cái mác chứ cũng có biết họ thay dầu gì vào xe mình đâu. Tinh tường ra thì hỏi hãng thay dầu này phầm cấp này có hợp với xe mình ko?
Vâng
Đây là hậu quả của vc các đại lý Nhập nhớt ngoài thay đây a
nguồn em lượm nhặt trên fb.

Attachments