Hạng B2
4/11/19
125
74
28
40
Sao Mazda không dùng dầu nhớt của hãng Mazda?

Em đi bảo dưỡng các dòng xe khác Honda, Toyota, Nissan, Mitsu họ đều dùng dầu của chính hãng họ.
Không hiểu tại sao chỉ duy nhất Mazda vn lại ko dùng dầu của Mazda. mà em search thấy Mazda có loại dầu của Mazda mà. mỗi một trung tâm Mazda lại dùng 1 loại dầu hãng khác nhau khá lôm côm.

Dẫu vẫn biết tất cả các hãng oto đều ko tự sx dc dầu nhớt nhưng họ vẫn đặt các hãng dầu nhớt làm riêng cho mình đóng nhãn mác của mnihf và toàn bộ hệ thống sửa chữa của hãng đều dùng chung 1 loại đó hết. người tiêu dùng cảm thấy rất an tâm.

P/S: hôm trước em cũng hỏi bài đúng ntn trên hội mazda otofun nhưng ko hiểu sao bài em dc hơn tiếng sau bị xoá

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Mazda làm gì có sản xuất dầu, mấy hãng khác cũng vậy, nói đơn giản mấy hãng chỉ là dùng 1 thương hiệu dầu phân phối riêng cho hãng có dáng tem hãng lên thôi. Quan trọng gì phải đúng dầu dán cái tem hãng lên mới tốt? Quan trọng là dùng đúng chỉ số nhớt khuyến cáo & thay đúng thời hạn là được rồi. Chỉ sợ thay nhớt sai khuyến cáo thay phải nhớt giả. Mấy cái này hãng nó lo, bác khỏi cần phải lo nghĩ thắc mắc chi cho mệt.

Hạng B2
4/11/19
125
74
28
40
Mazda làm gì có sản xuất dầu, mấy hãng khác cũng vậy, nói đơn giản mấy hãng chỉ là dùng 1 thương hiệu dầu phân phối riêng cho hãng có dáng tem hãng lên thôi. Quan trọng gì phải đúng dầu dán cái tem hãng lên mới tốt? Quan trọng là dùng đúng chỉ số nhớt khuyến cáo & thay đúng thời hạn là được rồi. Chỉ sợ thay nhớt sai khuyến cáo thay phải nhớt giả. Mấy cái này hãng nó lo, bác khỏi cần phải lo nghĩ thắc mắc chi cho mệt.
Mazda có dầu nhé bạn. Search gg có mà
Dù sao nhìn dầu hãng người tiêu dùng cảm thấy an tâm hơn. Bgio vao mỗi trung tâm dùng 1 hãng khác nhau. Lên fb đọc thấy đã có trường hợp trung tâm đổ dầu ko hợp tồi đó a
Đâu phải tự nhiên tất cả các hãng đều sử dụng nhớt của hãng mà mazda Việt Nam! Ko dùng

Attachments

Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Mazda có dầu nhé bạn. Search gg có mà
Dù sao nhìn dầu hãng người tiêu dùng cảm thấy an tâm hơn. Bgio vao mỗi trung tâm dùng 1 hãng khác nhau. Lên fb đọc thấy đã có trường hợp trung tâm đổ dầu ko hợp tồi đó a
Đâu phải tự nhiên tất cả các hãng đều sử dụng nhớt của hãng mà mazda Việt Nam! Ko dùng
Cái "Mazda Original Oil" này là sản phẩm mà Mazda hợp tác với hãng Total làm dầu, dầu này thoả các tiêu chuẩn cho các dòng động cơ của Mazda. Chứ Mazda không có làm dầu.

Hạng B2
1/5/18
177
95
43
24
Bắc Giang
em cũng mang xe đi bảo dưỡng mấy lần rồi mà giờ đọc được bài của bác mới biết, đến showroom giao xe cho kĩ thuật viên rồi vào phòng điều hoà ngồi uống cafe cho sướng chứ quan tâm làm gì cho mệt đầu bác :)

Hạng D
8/10/11
3.067
6.008
133
Lúc trước bão dưỡng KIA cũng toàn xài nhớt Total thôi.

Hạng D
5/7/16
1.956
13.923
113
dầu bên trong cái chai là của hãng dầu,ví dụ Mobil, Total, Castrol
còn cái chai in nhãn là của hãng xe.

vd xe máy dầu Yamalube (Yamaha) hay Honda, là từ Idemitsu hết

• Like
Reactions: STF19
Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Cái "Mazda Original Oil" này là sản phẩm mà Mazda hợp tác với hãng Total làm dầu, dầu này thoả các tiêu chuẩn cho các dòng động cơ của Mazda. Chứ Mazda không có làm dầu.
Bác kia viết tiếng Việt mà chứ có phải tiếng tàu đâu mà bác đọc hoài không hiểu. Ý của chủ thread là tại sao Mazda không yêu cầu tất cả đại lý dùng 1 loại dầu giống như các hãng khác (có dán tem mác Mazda) để chuẩn hóa hệ thống và bớt nguy cơ dùng hàng nhái.
Cho dù các hãng không tự sản xuất nhớt, nhưng khi người dùng thấy bình nhớt có tem Honda, Mazda, Toyota ... thì sẽ yên tâm hơn nhiều là thấy cả chục loại khác nhau. Người dùng không phải là kỹ thuật viên để có thể đọc hiểu được.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Mình cũng cưng xe nhưng xem ra so với bác chủ thớt này còn kém xa nhỉ, có can dầu ô tô mà vẫn bỏ tủ không dùng vì sợ hại xe. Cứ tới hạn là mang vào hãng cho họ xử lý thôi.
Theo mình thì hãng nào cũng được, vì họ hiểu và chọn đúng hệ số nhớt yêu cầu cho từng dòng xe là ổn thôi.

Hạng B2
15/9/06
421
28
28
Mình cũng cưng xe nhưng xem ra so với bác chủ thớt này còn kém xa nhỉ, có can dầu ô tô mà vẫn bỏ tủ không dùng vì sợ hại xe. Cứ tới hạn là mang vào hãng cho họ xử lý thôi.
Theo mình thì hãng nào cũng được, vì họ hiểu và chọn đúng hệ số nhớt yêu cầu cho từng dòng xe là ổn thôi.
Chưa chắc hãng đã thay đúng loại dầu cho xe bác nhé

• Like
Reactions: nta139