Hạng C
20/9/19
573
1.341
93
44
Đây, theo cái này:

Thực ra đọc 1 hồi mình cũng méo hiẻu là xe mới cấp biển cũ phải đóng tiền, hay xe cũ cấp biển mới phải đóng tiền nữa.
Bác nào thông não e phát :D :D
Tức là chủ mua xe mới hoàn toàn từ hãng mà lắp biển định danh đã có của anh vào thì phải chịu phí/lệ phí trước bạ mấy củ đó. (y như giờ mua xe mới thôi, khác 1 cái là ko được bấm biển mà phải lắp biển định danh vào)
còn nếu mua 1 chiếc xe cũ từ ai đó mà lắp biển định danh của mình vào thì phải đóng phí cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số có mấy chục ngàn đó.
Theo như em đọc đi đọc lại là vạy, còn đúng hay k thì em k biết :)

• Haha
Reactions: Phước.OS
Hạng D
10/6/10
1.443
1.275
113
Tức là chủ mua xe mới hoàn toàn từ hãng mà lắp biển định danh đã có của anh vào thì phải chịu phí/lệ phí trước bạ mấy củ đó. (y như giờ mua xe mới thôi, khác 1 cái là ko được bấm biển mà phải lắp biển định danh vào)
còn nếu mua 1 chiếc xe cũ từ ai đó mà lắp biển định danh của mình vào thì phải đóng phí cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số có mấy chục ngàn đó.
Theo như em đọc đi đọc lại là vạy, còn đúng hay k thì em k biết :)
Cái e quan tâm là cái phí ra biển đó bác, hiện tại là 20 củ ở TP.HCM đó, này ko biết là biển số định danh, thu hồi rồi cấp lại có phải đóng ko

Hạng F
29/10/14
8.578
11.305
113

không biết bác đọc hiểu thế nào? chứ mình hiểu là CA sẽ làm thủ tục thu hồi và giữ lại biển số cũ.

còn để người dân giữ thì họ làm mất, bị người khác lấy trộm và gắn lên xe khác thì phiền phức
Em nghĩ nộp lại biển cho công an để họ bán ve chai. Ai đi xây kho lưu mấy cái biển cũ làm gì. Họ lưu biển trên hệ thống thôi. Khi mua xe mới họ sẽ dập cho cái biển mới. Có mất 20tr nữa ko thì ko biết

Hạng B2
14/2/17
488
761
93
Em nghĩ nộp lại biển cho công an để họ bán ve chai. Ai đi xây kho lưu mấy cái biển cũ làm gì. Họ lưu biển trên hệ thống thôi. Khi mua xe mới họ sẽ dập cho cái biển mới. Có mất 20tr nữa ko thì ko biết
1. "Biển số sau khi thu hồi cơ quan đăng ký xe sẽ hủy khung biển số, lưu số trên hệ thống. Khi người dân đi đăng ký lại 1 xe khác và được cấp biển số đã thu hồi này thì cơ quan đăng ký xe sẽ dập lại biển số (in mới) với số đã lưu trên hệ thống", CSGT giải thích.

2. "Nếu đăng ký cho 1 chiếc xe mới mua thì người dân sẽ vẫn phải đóng các lệ phí đăng ký, cấp biển phương tiện giao thông như bình thường.

Trường hợp đi đăng ký cho 1 chiếc xe cũ (xe mua lại từ người khác đã qua sử dụng) thì người dân chỉ phải đóng phí cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số theo quy định tại Thông tư 229/2016 của Bộ Tài chính: 50.000 đồng (đối với xe máy); 150.000 đồng (đối với ô tô) với trường hợp cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số và 100.000 đồng tiền cấp lại biển số."

(Theo Thông tư 24)

Hạng D
6/3/08
3.923
8.009
113
Sàigòn
Không biết là cái BS bị thu hồi sẽ được lưu kho và sau đó đưa ra sử dụng lại khi chủ sở hữu có xe khác, hay tới đó lại bắt mua BS mới đây?

Hạng D
10/12/13
2.513
6.253
113
Làm éo gì có cái gọi là mua xe uỷ quyền, người việt cứ thích méo mó
Mấy vị lách luật làm méo mó thế đó, NN thất thu thuế tè le ra về mấy món này, dù là chỉ vài trẹo.
Có nhiều hệ luỵ từ việc uỷ quyền , mà mấy vị ấy thích mạo hiểm.... :p

Mà ngộ giờ bán xe, chủ xe giữ biển số, bên kia chạy rao ra đường được ta? Chắc đợi vài bữa coi các bác nhà ta thực hiện ra sao, rồi lại có sửa đổi bổ sung tá lả..... mệt người nha :D

• Like
Reactions: LOG
LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
860
26.020
93
Không biết là cái BS bị thu hồi sẽ được lưu kho và sau đó đưa ra sử dụng lại khi chủ sở hữu có xe khác, hay tới đó lại bắt mua BS mới đây?
Huỷ, khi nào đăng ký mới thì dập cái mới 150k

• Like
Reactions: Mustafa
Hạng D
6/3/08
3.923
8.009
113
Sàigòn
Huỷ, khi nào đăng ký mới thì dập cái mới 150k
150k thì chấp nhận được, sợ là 2000k đấy!

Với lại, chờ bao lâu? Sao không cho dân tự vẽ BS như ngày xưa (và như xứ giãy chết bây giờ) cho tiện nhỉ?

• Haha
Reactions: Mustafa
Hạng B2
9/12/21
186
319
63
31
Gọi đúng là uỷ quyền có trả công hả
Mà giờ chạy xe uỷ quyền được quài quài luôn không nhỉ hay có thời hiệu 15-20 năm ta
uỷ quyền là luật DS quy định, muốn uỷ bao năm thì tuỳ, 100-200 năm cũng được

• Like
Reactions: Perenco