Hạng B2
14/6/07
235
19
18
43
HCMC
www.vnexpress.net
Các bác cho em một lời khuyên về dzụ này với, chẳng là khi động cơ xe em không hoạt động, tay lái nó cứng ngắc, không quay tới quay lui được. Vậy nếu đang đi trên đường, đặc biệt lúc đông xe, nếu xe chết máy mà mình không quay tay lái được để đẩy xe vô sát lề đường để tránh kẹt xe thì em phải làm thế nào ạ? Cám ơn các bác!

NPH
Hạng B1
3/9/07
87
0
0
RE: Sẽ làm thế nào nếu xe chết máy giữa đường?

- Bật đèn hiệu.
- Cài số 0 hoặc (N).
- Thuê người bốc đầu xe, đẩy lùi vào vỉa hè. Nếu xe bác là xe tải thì bó tay .

Em chỉ nghĩ được có thế :D

Hạng B2
5/12/06
121
0
16

Nếu không xót xe và sợ tốn kém.Bật đèn hiệu,bấm kèn,gài số + đề máy,quay tay lái=>xe sẽ nhảy cà tưng dzô lề

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn

Cũng vẫn bẻ lái được, nhưng nặng lắm.
Nếu là Lady -> bác giai nèo ga-lăng dùm đê :D

Hạng B2
22/11/06
419
31
28

Trích đoạn: helloworld

Nếu không xót xe và sợ tốn kém.Bật đèn hiệu,bấm kèn,gài số + đề máy,quay tay lái=>xe sẽ nhảy cà tưng dzô lề
nếu xe số TĐ thì bác quên vụ này đi

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ

Chỉ có 2 nhiệm vụ phải làm là:

1/nhanh chóng giải tỏa tránh ùn tắc giao thông nếu có thể - đẩy, nhờ xe khác kéo, đẩy đít, nhờ người đẩy. Nếu việc kéo đẩy quá khó khăn không thực hiện được do xe to nặng thì giải tỏa bớt hàng hóa, vẫn không được do xe bị gãy trục, tai nạn... bất khả kháng thì gọi ngay điện thoại cho bác Lái xe cẩu. Tìm mọi cách báo hiệu bằng đèn, cành cây, cử chỉ cho các xe cộ phía sau chủ động tránh và bảo đảm an toàn.

2/Gọi thợ sửa chữa nếu xe hư hỏng nhẹ, họăc cứu hộ đưa xe về nơi sửa chữa.

Các bác tài lady khỏi sợ, vì khối bác giai ga-lăng.

Hạng B2
14/6/07
235
19
18
43
HCMC
www.vnexpress.net

Cám ơn các bác, xe em là xe 5 chỗ, số sàn thôi chứ không phải xe tải đâu ạ :D. Ngoài cách nhấc đầu xe rồi kéo vô lề (cách này khó thực hiện vì em nghĩ phải có xe cứu hộ mới làm được), mình có cách nào khác để quay tay lái khi động cơ không hoạt động hả các bác; em hỏi hơi chuối một tí, chẳng hạn có cách nào để bypass hệ thống trợ lực không ạ?

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.521
113
www.phindeli.com

vẫn quay được, hơi nặng tí thôi ... xe bác bị cứng ngắc kô quay được là do để chìa khóa ở vị trí off (khóa tay lái luôn), nếu để ở vị trí on thì vưỡn quay được tay lái ...

Hạng D
30/10/06
1.388
25
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Trích đoạn: metallic

Cám ơn các bác, xe em là xe 5 chỗ, số sàn thôi chứ không phải xe tải đâu ạ :D. Ngoài cách nhấc đầu xe rồi kéo vô lề (cách này khó thực hiện vì em nghĩ phải có xe cứu hộ mới làm được), mình có cách nào khác để quay tay lái khi động cơ không hoạt động hả các bác; em hỏi hơi chuối một tí, chẳng hạn có cách nào để bypass hệ thống trợ lực không ạ?

Không có trợ lực vẫn quay tay lái và vẫn lái được bác ơi, lúc trước xe em đang đi bị đứt dây curoa trợ lực (em không biết gọi thế có đúng không ?), vẫn chạy bình thường, chỉ hơi nặng hơn thôi. Em còn đưa vợ con về nhà, sau đó hôm sau mới đi thay dây curoa :D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Sẽ làm thế nào nếu xe chết máy giữa đường?
- Đầu tiên là tròn mắt ngạc nhiên sau đó đập tay lên volant, đề lại với niềm hy vọng xe nổ máy lại, nhưng không..
- Xuống xe nhìn quanh hay đưa hai tay lên và kêu trời với sự mong mỏi có ai giúp tôi không.
Sẽ có những người nhiệt tình đầy tính toán, đẩy phụ vào lề hay đẩy nổ với một giá nào đó, tuy vậy cũng sẽ có người giúp vì kẹt đường.:D