Hạng F
3/10/15
9.734
11.965
113
Ít ra ở nước ngoài nói ko sai lắm,, như IP ai cũng biết giá vốn đó thôi,,
Giá iphone như chúng ta biết vẫn là đã bơm thổi rồi.
Còn ví dụ như đúng tiền làm ra iphone không phải đem bán mà để cho Tim Cook đem về nhà xài thôi, thì ai mà biết được chắc sẽ té xỉu ngay xuống sông!
Như bạn @nguyễn hồng đức nói là ước lượng chắc cũng gần đúng, có khi còn bị hớ nhiều nữa ấy chứ.
Thực tế là tất cả chúng ta đều cống hiến phần lớn số tiền công sức lao động của mình để đem nuôi các nhà sản xuất!
Điện thoại, xe có thể 50 năm vẫn xài được nhưng mà đa số 5 năm hay mua mới và vì thế nhà sản xuất luôn luôn béo mập!

Hạng D
7/6/11
1.558
1.150
113
Giá iphone như chúng ta biết vẫn là đã bơm thổi rồi.
Còn ví dụ như đúng tiền làm ra iphone không phải đem bán mà để cho Tim Cook đem về nhà xài thôi, thì ai mà biết được chắc sẽ té xỉu ngay xuống sông!
Như bạn @nguyễn hồng đức nói là ước lượng chắc cũng gần đúng, có khi còn bị hớ nhiều nữa ấy chứ.
Thực tế là tất cả chúng ta đều cống hiến phần lớn số tiền công sức lao động của mình để đem nuôi các nhà sản xuất!
Điện thoại, xe có thể 50 năm vẫn xài được nhưng mà đa số 5 năm hay mua mới và vì thế nhà sản xuất luôn luôn béo mập!
Người ta giàu vì người ta làm được cái người khác cần bác nhé.Nói mà để tính theo kiểu giá trị thật của sản phẩm thì bác về về chăn nuôi trồng trọt tự làm tự ăn thôi.Giá trị sản phẩm nằm ở chất lượng và thương hiệu.Ví như túi HM đồng hồ RM hay Patek mà bác đem ra tính da với vàng thì em

15/12/14
1.951
1.992
113
tphcm
Người ta giàu vì người ta làm được cái người khác cần bác nhé.Nói mà để tính theo kiểu giá trị thật của sản phẩm thì bác về về chăn nuôi trồng trọt tự làm tự ăn thôi.Giá trị sản phẩm nằm ở chất lượng và thương hiệu.Ví như túi HM đồng hồ RM hay Patek mà bác đem ra tính da với vàng thì em
Bác muốn tìm hiểu về HM hay RM, Patek thì inbox, em khai sáng cho bác.

Hạng F
3/10/15
9.734
11.965
113
Nói tính giá trị thật để coi thử tốn bao nhiêu tiền khi tự làm chạy một chiếc xe thế thôi.
Chứ có ai bắt nó bán giá nó làm đâu.
Nó bán giá tính công của nó thì bán nhiêu bán em có thắc mắc làm gì.
Còn ví dụ bác bỏ ra đống tiền mua Patek thì Patek nó mập còn bác ốm, điều đó là đương nhiên muốn cãi cũng không được.
Ai thần thánh Patek hay Lam thì tất nhiên hiến máu cho nhà sản xuất.
Còn nó bán Patek được cho bác, còn bác lại chế được Lam bán cho nó thì nhất bác, lúc đó là chuẩn.

Hạng C
9/6/10
845
973
103
Ajinomoto Việt Nam
Chưa thấy thằng kinh doanh nào nói thật giá vốn. Mà đã thấy thằng kinh doanh nói gấp 5 giá vốn và bán hàng gấp 10 giá vốn.
Tuỳ phân khúc sản phẩm mà định giá thôi bác ơi. Đâu phải cái nào cũng giá vốn 1 rồi bán được 5 được 10 đâu. Cái giỏi nhất của người ta là làm 1 mà bán được 5 được 10 thì mình nên học chứ

Hạng F
3/10/15
9.734
11.965
113
Tuỳ phân khúc sản phẩm mà định giá thôi bác ơi. Đâu phải cái nào cũng giá vốn 1 rồi bán được 5 được 10 đâu. Cái giỏi nhất của người ta là làm 1 mà bán được 5 được 10 thì mình nên học chứ
Ừ thì nó đúng nó đâu có sai, công nó chế nó muốn tính tiền bao nhiêu là do nó.
Chứ nó bỏ công đi chế còn mình ngồi không chờ mua thì nó tính nhiêu cũng là đúng.
Chỉ là về đạo đức thì không hay thôi.
Ngoài ra đó là công thằng chế, còn thằng buôn mà tính công bằng 2 thằng chế thì đạo đức còn tệ hơn nữa.