Tập Lái
23/7/16
4
381
49
Như tiêu đề. Mấy nay lãi xuất thấp quá nên em lại đi tìm đất to rẻ tiền mua để dành thì gặp kèo này: đất có đường nhà nước hiện hữu, quy hoạch full thổ cư, nhưng sổ thể hiện là đất trồng lúa.
Nhờ ace tư vấn:
1. Lên thổ cư được không?
2. Nếu lên thổ thì thủ tục như thế nào ạ.
Nếu mấy năm trước thì em không quan tâm luôn. Nhưng năm nay hình như có quy định mới cho lúa lên thổ cư.
Em cảm ơn :)

Hạng C
23/5/12
658
832
93
Làm gì có cái gọi là "năm nay quy định mới cho đất lúa lên thổ cư".
Việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ nông nghiệp ( lúa, cây lâu năm, hàng năm, thuỷ sản....) sang đất ở phụ thuộc vào quy hoạch tổng thể và kế hoạch sử dụng đất từng năm của khu vực đó.
Ví dụ như khu vực đó có quy hoạch là thổ cư thì đất lúa, đất muối, đất nghĩa trang gì gì cũng được chuyển thổ cư. Nhưng đó chỉ là điều kiện cần. Còn điểu kiện đủ là kế hoạch sử dụng đất hàng năm ở khu đó thế nào. Chẳng hạn, năm nay cho chuyển 2 hécta thổ cư thì đủ 2 hécta là ngưng, chờ năm sau. Nếu năm sau vẫn ko có gì thay đổi thì lại chờ. Khi nào có quota mới thì mình đi đăng kí chuyển mục đích

Tập Lái
23/7/16
4
381
49
Làm gì có cái gọi là "năm nay quy định mới cho đất lúa lên thổ cư".
Việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ nông nghiệp ( lúa, cây lâu năm, hàng năm, thuỷ sản....) sang đất ở phụ thuộc vào quy hoạch tổng thể và kế hoạch sử dụng đất từng năm của khu vực đó.
Ví dụ như khu vực đó có quy hoạch là thổ cư thì đất lúa, đất muối, đất nghĩa trang gì gì cũng được chuyển thổ cư. Nhưng đó chỉ là điều kiện cần. Còn điểu kiện đủ là kế hoạch sử dụng đất hàng năm ở khu đó thế nào. Chẳng hạn, năm nay cho chuyển 2 hécta thổ cư thì đủ 2 hécta là ngưng, chờ năm sau. Nếu năm sau vẫn ko có gì thay đổi thì lại chờ. Khi nào có quota mới thì mình đi đăng kí chuyển mục đích
Cảm ơn anh. Do em đọc một số nguồn thì năm nay có một số quy định mới nên em cần tham khảo thêm. Như mấy năm trước thì em không quan tâm rồi ạ.
Như vậy, từ năm 2025, căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp (trong đó có đất ruộng) lên đất ở là quy hoạch sử dụng đất cấp huyện thay vì kế hoạch sử dụng đất cấp huyện hằng năm.

Hạng D
26/3/22
1.292
5.460
113
51
Có gì mới đâu.
Mọi khi là hàng năm phải đăng ký.
Bắt đầu Luật mới không cần.

Miễn phù hợp qh là thổ cư và các điều kiện, quy định kèm theo ví dụ như,
Miếng đất phải giáp đường nhà nước, đường hiện hữu phải có chiều rộng tối thiểu 5m... Chẳng hạn.

Hạng B2
8/11/13
236
2.228
93
Có gì mới đâu.
Mọi khi là hàng năm phải đăng ký.
Bắt đầu Luật mới không cần.

Miễn phù hợp qh là thổ cư và các điều kiện, quy định kèm theo ví dụ như,
Miếng đất phải giáp đường nhà nước, đường hiện hữu phải có chiều rộng tối thiểu 5m... Chẳng hạn.
Nghĩa là cứ xin lên là được chứ không cần quota hả anh

• Like
Reactions: target_locked
Hạng B2
7/10/19
361
2.270
93
Em hóng chủ đề này.
Có lô đất nông nghiệp trồng cây lâu năm, trên bản đồ quy hoạch là thổ cư,
- hiện trạng có đường 6m. Mà dịch vụ kêu ko lên đc

Hạng D