Tập Lái
13/6/16
38
34
18
45
Dạ bẩm bác, là do máy dầu sẽ sinh ra công suất và sức kéo (moment) lớn hơn máy xăng tại số vòng quay ít hơn nên sẽ tạo ra mức chạy đà quán tính lớn hơn. Với lại do động cơ dầu được thiết kế, dày, nặng hơn máy xăng nên sẽ bền, ít hư hỏng lặt vặt nên giá xe máy dầu thường cao hơn máy xăng là vậy đó bác :3dcuoi:
Chẳng hiểu bác đang nói cái gì nữa, có vẻ bác không nắm được vấn đề Moment xoắn cực đại đạt được ở vòng tua máy thấp nó có tác dụng gì, chẳng liên quan gì tới chạy đà quán tính ở đây cả.

• Like
Reactions: quackquack
Sao câu trả lời của bác không liên quan gì tới câu hỏi của mình thế??
theo em nghỉ máy xăng chạy càng lâu sẻ gây ra hiện tượng cháy kích nổ do động cơ quá nóng, công suất sẻ giãm, còn máy dầu thì không, vì thế máy dầu chạy đường dài sẻ tốt hơn,
bác có thể lên google tìm hiểu đc .
em chỉ nghỉ vậy thôi , sai các bác cứ chỉnh

Hạng D
18/7/04
1.324
2.513
113
Sài Gòn
theo em nghỉ máy xăng chạy càng lâu sẻ gây ra hiện tượng cháy kích nổ do động cơ quá nóng, công suất sẻ giãm, còn máy dầu thì không, vì thế máy dầu chạy đường dài sẻ tốt hơn,
Trừ khi hệ thống giải nhiệt xe bị hư thì công suất mới giảm bác. Bác có chạy xa bao nhiêu thì đồng hồ báo nhiệt của xe cũng ở mức giữa thôi :)

Tập Lái
13/6/16
38
34
18
45

Bác đang hiểu những kiến thức động cơ từ thời xa xưa, loại động cơ dùng chế hòa khí thông thương. Những động cơ hiện đại bây giờ không dùng chế hòa khí mà phun nhiên liệu trực tiếp ạ. Khi mới khởi động, để tối ưu hóa động cơ, xe còn phải có chế độ bù ga nhằm nâng nhiệt độ động cơ lên mức tối ưu, sau khi đạt được nhiệt độ tối ưu thì hệ thống làm mát sẽ duy trì động cơ ở nhiệt độ này nhờ hệ thống cảm biến và bơm tuần hoàn + quạt giải nhiệt, quạt giải nhiệt này lấy tín hiệu độc lập từ sensor vào không chạy chung dây curoa với động cơ, chính vì thế nó sẽ có lúc dừng lúc chạy chứ không phải chạy liên tục ạ.

Xe xăng hay dầu đều chạy đường dài tốt như nhau (tốt hơn chạy đường ngắn)

• Like
Reactions: buivanthu0108