Hạng C
1/9/08
639
2.032
93
Re: RE: Số tự động, gài số lùi trong khi đang chạy?

METRO nói:
HuyLuu nói:
Em hôm nọ đi xuống dốc, sợ xe trôi nhanh em chuyển lên D2 sau đến cuối dốc chuyển về D thì lại đẩy quá tay xuống luôn R, xe kêu rẹt rẹt rẹt rẹt rất kinh nhưng em kịp kéo về D thì lại bình thường

Lúc ấy tốc độ khoảng 50km/h sau đó ko thấy làm sao nữa cả, em không hiểu có ảnh hưởng gì đến hộp số không nữa

Thớt gần 5 năm cũ bàn típ đê
em chưa đọc nên xem như là thớt mới.

Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53

Muốn vào số R thì phải qua số N nên ko qua được đâu bác. Nó còn cách 1 nất ngang nữa mà! Chỉ khi ai đó cố tình thử vô như vậy thôi! E nghĩ chạy nhanh như vậy mà vô số R thì xong luôn cái hộp số và sẽ vài thứ nữa!

Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.636
1.852
113
38
Cà Mau

MT có xe phải dừng mới chuyển sang R sang 1 hoặc ngược lại nhưn cũng có xe đang nhóm tới vẫn có thể về R rất êm ái, ngược lại đang de cũn lên 1 ngon lành, không nhất thiết phải dừng mới chuyển được.

Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
47
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496

Với AT, không đạp thắng, đố mà vào đước số lùi. Với MT thì em chưa thử, hãi bỏ mịa đi.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM

Em thì hay bị tình trạng thằng nhóc ngồi kế bên múa chân, tiện thể đạp cái cần số qua +/-. Nhiều khi đang bon bon 60 - 70 xe nó ghì lại chúi nhủi.
( Xe của em cơ cấu chuyển số theo hàng dọc tính từ trên xuống P - R - N - D. Bên trái +/-. Hoàn toàn không có nút bấm trên cần số)

Hạng B2
9/10/10
334
4
18

Cái này chắc tùy theo xe.
Xe em (GentraX) khi chạy khoảng trên 20km/g thì khi chuyển sang số lùi ko ăn nhập gì cả (giống như số không chuyển) chỉ khi chạy chậm chậm thì qua số lùi thì nó mới ăn vô.

Hạng B2
6/6/11
137
1
0

có lần e ngồi trên xe civic 2.0 ông bạn mới mua, đưa ông bạn khác lái, gần tới đèn đỏ ông lái bấm nút bên trái và đẩy thẳng từ D sang N sang R luôn, 3 người ngồi trên xe nhìn xuống đều thấy, hoảng quá ông kéo về N lại. e thấy khả năng kéo về R hoàn toàn có thể, với người chạy xe lạ, chưa quen cần số, kéo bao nhiêu, nghe cạch cạch mấy cái và cũng vì chưa quen cần số nền dù từ D về N cũng bấm cái nút bên trái cần số. (k phải nútO/D nhé, vì O/D nằm bên dưới nút lớn đó)

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
1. không dễ dùng tay không mà vào được số R
2. vào được R, xe cũng không khựng lại ngay, vẫn tới vèo vèo.

Ural 375D nói:
Trường hợp như Bác nói e đã thử rồi . Ngày xửa ngày xưa e chạy Reo 3 , mất thắng chỉ còn một cửa là thắng bằng số , đang chạy số 5 nếu có nguy hiểm muốn giảm tốc độ thì đi 2 côn về số 1 or 2 . Lúc này hộp số sẽ "gầm rú" nhưng tốc độ sẽ giảm đáng kể , nếu vẫn còn nguy hiểm thì dùng hết "cơ bắp" đẩy vào cửa số R . Đẩy vào số R cực kỳ khó khăn , kêu khủng khiếp . Xe sẽ khựng lại ngay - kết quả thì ai cũng biết - về đến nhà sẽ phải rớt hộp số thay bố amiza và nhông số .

Tập Lái
3/9/04
21
0
0
46

Việc em vào nhầm là thật 100% vì xe của em là AT (GentraX nhập khẩu) và có nút bấm trên cần số. Do bố trí cần số thẳng P-R-N-D-D2-D1

Do vậy hôm đó xuống dốc em đang chạy D2 đến đoạn cuối dốc rồi chuyển từ D2-D tuy nhiên do đẩy mạnh quá nên gạt qua D2 và N về luôn R. Có thể lúc đó xuống dốc nên em cũng đệm phanh (thắng) nên việc chuyển số ko có vấn đề gì cả
Em cũng ko để ý nên thấy tiếng động cơ kêu lạ mới nhìn xuống thì phát hoảng chuyển lại về D luôn.
Từ đó đến nay chưa bị lại và em cũng không phát hiện ra bất cứ điều bất thường nào ở hộp số cả