Hạng B2
28/11/06
294
50
28
53
Tui có thắc mắc này không biết có bác nào đã gặp chưa, đó là khi mình đang chạy khoảng 80km/h mà lo đụng vào cần số gạt qua số lùi thì không biết chuyện gì sẽ xảy ra?

Hạng B2
17/6/05
411
37
28
Chợ Vòm
RE: Số tự động, gài số lùi trong khi đang chạy?

Thì kết quả là bác vào hãng thay hộp số mới thế thôi:D đùa bác tý cho vui chứ tình huống bác đưa ra khó có thể xảy ra được vì trên hộp số AT có nút khóa khi chuyển sang R hoặc P thì phải dùng nút này mới chuyển số đuợc

Last edited by a moderator:
Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Ơ ,... ( em xin sửa đoạn này vì khôg đọc kỹ tên topic)

Nếu là xe số AT thì "xe đang chạy 80 km/h" ... làm sao mà gạt cái rẹt lên tới R được nhỉ ??? Phải qua mấy nấc vậy các bác ???

Còn xe số MT ?? Xe số MT thì ... trừ khi bác í tưởng xe có thêm "số 6" dưới số 5 ... Hình như xe đang chạy khó mà vào số R được lắm dù là cần số gạt về vị trí N (Có topic rồi mà).
Các bác cao thủ cho biết thêm với .
Còn nếu vào được thì ... tèo cái hộp số ... [&:][&:]

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: khoailang

Tui có thắc mắc này không biết có bác nào đã gặp chưa, đó là khi mình đang chạy khoảng 80km/h mà lo đụng vào cần số gạt qua số lùi thì không biết chuyện gì sẽ xảy ra?
xe AT đang chạy mà vào số lùi được thì chỉ có cố ý:D chứ không thể "lỡ" được. Người ta đã thiết kế vậy rồi mà

Hạng D
11/6/07
2.016
16
36

Bác lại tâm hồn bay bổng rồi . Cả AT lẫn MT đều không thể vào số lùi được khi xe đang chạy tới , nhất lại là 80km/h . Chỉ vào được khi xe dừng hẳn thôi . Không tin Bác thử xe của mình ngay đi . Cá gì em cũng theo Bác .
Số lùi nằm tại trục thứ 3 của hộp số ngoài 2 trục sơ cấp và thứ cấp . Nếu vào được bánh răng hay cánh bơm sẽ gãy hết ngay

Hạng D
11/6/07
2.016
16
36

Trích đoạn: haichien

Ơ ,... ( em xin sửa đoạn này vì khôg đọc kỹ tên topic)

Nếu là xe số AT thì "xe đang chạy 80 km/h" ... làm sao mà gạt cái rẹt lên tới R được nhỉ ??? Phải qua mấy nấc vậy các bác ???

Còn xe số MT ?? Xe số MT thì ... trừ khi bác í tưởng xe có thêm "số 6" dưới số 5 ... Hình như xe đang chạy khó mà vào số R được lắm dù là cần số gạt về vị trí N (Có topic rồi mà).
Các bác cao thủ cho biết thêm với .
Còn nếu vào được thì ... tèo cái hộp số ... [&:][&:]
Trường hợp như Bác nói e đã thử rồi . Ngày xửa ngày xưa e chạy Reo 3 , mất thắng chỉ còn một cửa là thắng bằng số , đang chạy số 5 nếu có nguy hiểm muốn giảm tốc độ thì đi 2 côn về số 1 or 2 . Lúc này hộp số sẽ "gầm rú" nhưng tốc độ sẽ giảm đáng kể , nếu vẫn còn nguy hiểm thì dùng hết "cơ bắp" đẩy vào cửa số R . Đẩy vào số R cực kỳ khó khăn , kêu khủng khiếp . Xe sẽ khựng lại ngay - kết quả thì ai cũng biết - về đến nhà sẽ phải rớt hộp số thay bố amiza và nhông số .

Hạng B1
19/7/07
72
0
0

Trên cần số của xe AT có một cái lẫy cơ mà. Làm sao có thể bị chẳng may chuyển sang số lùi được. Kể cả cố tình thì bác cũng không làm được đâu. Bác yên tâm đi.

Hạng B2
28/11/06
294
50
28
53

Trên xe AT số R cách D chỉ có 2 nấc, tức là D -> N -> R và nằm trên 1 đường thẳng, hoàn toàn có khả năng gạt mạnh là đang từ D nhảy sang R. Dĩ nhiên là trừ khi máy xe có làm gì đó để khi gạt qua thì không có tác dụng chứ tui nghĩ khả năng vô tình gạt trúng là có thể (tuy chưa dám thử ehhehe)

Hạng B2
22/5/07
380
0
0

Trên xe AT số R cách D chỉ có 2 nấc, tức là D -> N -> R và nằm trên 1 đường thẳng, hoàn toàn có khả năng gạt mạnh là đang từ D nhảy sang R. Dĩ nhiên là trừ khi máy xe có làm gì đó để khi gạt qua thì không có tác dụng chứ tui nghĩ khả năng vô tình gạt trúng là có thể (tuy chưa dám thử ehhehe)
Nhưng mà phải bấm vào cái lẫy thì số nó mới chuyển được chứ bác. Một số xe AT ko có lẫy thì bác phải đạp phanh dừng hẳn xe lại nó mới cho bác chuyển số. Chắc chắn ko có chuyện lỡ tay gạt vào được, trư khi cái lẫy nó hỏng:D

Hạng B2
7/6/07
120
0
16

Chuyện này không phải là không có, năm 2004, em mua chiếc isuzu Hilander số tự động, xe mới làm biển số xong chạy lên Bình Dương chơi, gặp thằng đại lý (bán hàng cho em) đòi lái thử . Lên xe em đã bảo là xe này số tự động, ông không phải vô số gì cả thế mà chạy một hồi táy máy đẩy cần số lên luôn số P. Chiếc xe bị thắng lết bánh, may mà không có xe sau. Nó hết hồn đẩy lại D như cũ, em xót đứt ruột nhưng thấy xe không sao nên cũng chẳng chửi nó. Thằng này cũng có gara sửa xe ở BD, nằm trên đường TQĐức, bác nào ở BD chắc biết nó. Làm ở gara sao mà dốt thế nhỉ.:D. Tuần sau, đi rửa xe, cũng BD ông anh rể lại chơi một cú vô số P tiếp nhưng cũng không sao....Mà có sao thì em cũng không sợ, lúc đó Isuzu bảo hành 3 năm 60.000km:D.
Em có kinh nghiệm thế này, cho mấy bác mới chạy xe số tự động lần đầu mượn xe là miệng cứ phải như hoa tiêu nhắc nhở, đừng cho bác ấy để tay trên cần số, cái tay táy máy một hồi là sinh chuyện ngay....