Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
RE: Số tự động của Laser 1.8

Trích đoạn: Primera

Kính gửi tất cả các bác còn lăn tăn về số tự động:
các số S, L chỉ dùng khi xuống dốc, còn khi lên dốc, tải nặng v.v... cứ để D cho em nhờ!
vậy lên dốc chỗ Thiền Viện Trúc Lâm ở Đà Lạt bác để D cho em xem thử nhé;)

chạy trong điều kiện đường sá bình thường => D là tốt nhất.
với những đoạn đèo dốc, tùy theo độ dốc thế nào có thể lựa chọn D hoặc S (ví dụ như đèo Prenn, đèo Bảo Lộc... thì em thấy để S khi lên dốc và xuống dốc là hợp lý nhất) có thể kết hợp HOLD nếu thấy xe lao xuống nhanh quá
đối với những dốc có độ dốc cao => L (kết hợp nút HOLD) cho xe leo chậm

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

D : số để chạy trong điều kiện bình thường. Khi đó hộp số sẽ tự động chuyển từ 1-2-3-4.

S : số để chạy trong điểu kiện đường xá đông đúc, tốc độ chậm, tải nặng. Khi đó hộp số sẽ tự động chuyển từ 1-2-3.

L: số để chạy khi phải lên dốc, tải nặng. Khi đó hộp số sẽ tự động chuyển từ 1-2.

HOLD.

Với D: nút HOLD sẽ gài số tối đa là 3 và sẽ giảm xuống 2 hoặc 1 tuỳ theo tốc độ xe.

Với S : nút HOLD sẽ gài chết số 2 (không thay đổi số bất chấp tốc độ, vòng tua máy)

Với L :nút HOLD sẽ gài chết số 1 (không thay đổi số bất chấp tốc độ, vòng tua máy).

Như vậy chúng ta cần đi với tốc độ phù hợp với số trên hộp số nếu không muốn hộp số tự động "die"!

Tập Lái
20/1/07
3
0
0

Bổ béo quá! Lang thang một chút tự dưng biết bao nhiêu thứ. Mai em phải đi nói phét với mấy thằng bạn thôi. Thú thực là ngồi xe AT nhiều nhưng chẳng biết mấy thứ đó [8|]

Hạng D
20/1/07
1.950
1.579
113

Hộp số tự động của Laser 1.8 tương tự như của Premacy. Sau đây là những thông tin em trích từ sách hướng dẫn sử dụng của Pre:

D(Drive): D is the normal driving position. From a stop, the transaxle will automatically shift through a 4-gear sequence
S (second): the S position is helpful when driving in slow-moving traffic and when climbing a hill
L(Low): use the L position when pulling heavy loads and climbing steep grades

Hold: use the hold mode when starting from a stop on slippery surfaces, when driving up steep inclines, and for braking assistance on downgrades

Hạng B2
14/6/05
363
0
16
53
huyphatco.com

Trích đoạn: tokyo

Hộp số tự động của Laser 1.8 tương tự như của Premacy. Sau đây là những thông tin em trích từ sách hướng dẫn sử dụng của Pre:

D(Drive): D is the normal driving position. From a stop, the transaxle will automatically shift through a 4-gear sequence
S (second): the S position is helpful when driving in slow-moving traffic and when climbing a hill
L(Low): use the L position when pulling heavy loads and climbing steep grades

Hold: use the hold mode when starting from a stop on slippery surfaces, when driving up steep inclines, and for braking assistance on downgrades
Xin cho hỏi là di xe AT thì khi vượt khả năng tăng tốc của chúng thế nào? Hoặc Có mẹo gì để xử lý không?

Hạng D
20/1/07
1.950
1.579
113

@bizviet: em lại xin trích dẫn trong sách như sau

Driving tip - passing: for extra power when passing another vehicle or climbing steep grades, depress the accelerator fully. The transaxle will shift to a lower gear, depending on vehicle speed

T
TamPhan
Guest

Bác Tokyo nói sai rồi,
Hộp số của Laser ko giống Pre đâu bác: Laser đc trang bị hộp số tự động 5 cấp còn Pre thì chỉ 4 cấp thui!

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Trích đoạn: TamPhan

Bác Tokyo nói sai rồi,
Hộp số của Laser ko giống Pre đâu bác: Laser đc trang bị hộp số tự động 5 cấp còn Pre thì chỉ 4 cấp thui!

Có chuyện đó sao bác, Bác nói rõ giúp em 5 cấp của Laser 1.8 AT được ko ạ?:D (chẳng lẽ Ford mua hộp số Pre của Mazda về rồi "chế' thêm 1 cấp nữa gắn vào Laser Ghia sao?)

Theo em biet thi 5 cấp của Laser AT gồm 4 số chạy (1-2-3-4) và 1 số de. Cộng lại thành 5. Pre cũng vậy!:D

Mà xe nào cũng vậy. Còn bác muốn có hộp số với 5 số tới (1-2-3-4-5) và 1 số de (6 cấp) thì chắc chưa có ở Việt Nam!! (trừ mấy con siêu xe!):D

Last edited by a moderator: