Hạng B1
26/10/05
92
0
6
Hà nội
Các bác cho em hỏi cái chữ L và chữ S là số gì trong họp số tự động của Laser 1.8 và chức năng của nó. Tks các bác nhiều

O.S.P.D
27/1/04
649
982
93
Vietnam
RE: Số tự động của Laser 1.8

Bác có thể nhìn xuống cần số, L được ghi kèm với 1, S với 2, em được giải thích là nếu bác chuyển xuống L, xe chỉ chạy với số 1 thôi, còn nếu chuyển sang S thì xe chạy từ số 1 lên 2 khi nhấn thêm ga. Bác có thể áp dụng cụ thể khi đi đường đèo dốc, chuyển sang S khi đổ đèo, chuyển sang L khi cần lên dốc tương đối cao

Hạng B2
23/4/04
367
0
16
Vietnam

Trích đoạn: kebab

nếu em ko nhầm thì L = Load = tải nặng còn S = Slow = chậm...thêm nữa động cơ và hộp số của Laser 1.8 và Pre là một, khác mỗi cái nắp máy...:D

Mai qua em đưa sách cho về học lại nhé:D

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

EM nghĩ L = Low (số thấp 1, 2); S = Sport (dùng để vượt) đúng không các bác? [8|] Nếu sai đừng mắng em nhé.:D

Hạng B2
26/9/04
340
25
18
52

Kính gửi tất cả các bác còn lăn tăn về số tự động:
các số S, L chỉ dùng khi xuống dốc, còn khi lên dốc, tải nặng v.v... cứ để D cho em nhờ!

Hạng B1
27/11/05
63
0
0

Trích đoạn: Primera

Kính gửi tất cả các bác còn lăn tăn về số tự động:
các số S, L chỉ dùng khi xuống dốc, còn khi lên dốc, tải nặng v.v... cứ để D cho em nhờ!

Không rõ chỉ số truyền của D, S, L có khác nhau không, nhưng primera nói vậy là ngược nói rằng S & L dùng khi tải nặng, hoặc lên dốc. Còn khi xuống dốc, bạn có thể dùng nút HOLD để hạn chế xe không tự động lên số cao nhất (số 4) giống như dùng số để giảm tốc trong MT.

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

theo tôi thì khi tải nặng vẫn cứ để D như bình thường, vì tải nặng - vòng tua cao+tốc độ chậm - ECU tự ra lệnh đi số thấp, không cần can thiệp.
Còn khi lên dốc, nếu các bác để S hoặc L (tương đương số 1,2) thì sẽ có thể bị nóng máy, vì đi ép số. Có những đoạn lẽ ra đi số 3 thì cứ bắt nó đi số 1 nên vòng tua máy sẽ rất cao - bốc hơi nghi ngút.

Khi xuống dốc thì nên để S (tương đương số 2) hoặc nếu dốc quá thì L (1).

Đây là kinh nghiệm tôi đi qua 4 đời xe tự động rồi ạ. (Merc C, Esc, Premacy, Mit Galant)