Hạng D
15/11/07
2.535
10.860
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Anh không phải lo việc này.
Thích màu mè gì thì Lightroom và Photoshop cân hết.
Có trong tay LR và PTS đúng nghĩa sẽ là thay trắng đổi đen :D:D

Mình có 1 thắc mắc mong bác giải đáp .
Thuật ngữ HiperFocal : khoảng siêu nét . Mình hiểu là trong khoảng này điểm nét là tốt nhất .
Trong app tính toán thì như với Camera Sony A6ooo xài lens tiêu cự 18mm f/16 thì HyperFocal distance là : 1,095 . THeo mình hiểu thì điểm rõ nhất sẽ là 1,095 m kể từ ống kính . Sau cự ly này cho đến vô cực thì sao ạ ?

Nếu vậy thì khi cùng các thông số đó mà mình lấy nét ở người đứng cách 5m thì hình ko rõ bằng hay là vẫn rõ như trong khoảng siêu nét ???
Mong bác giải đáp giúp .

Hạng B2
7/7/09
132
6.109
103
Mình có 1 thắc mắc mong bác giải đáp .
Thuật ngữ HiperFocal : khoảng siêu nét . Mình hiểu là trong khoảng này điểm nét là tốt nhất .
Trong app tính toán thì như với Camera Sony A6ooo xài lens tiêu cự 18mm f/16 thì HyperFocal distance là : 1,095 . THeo mình hiểu thì điểm rõ nhất sẽ là 1,095 m kể từ ống kính . Sau cự ly này cho đến vô cực thì sao ạ ?

Nếu vậy thì khi cùng các thông số đó mà mình lấy nét ở người đứng cách 5m thì hình ko rõ bằng hay là vẫn rõ như trong khoảng siêu nét ???
Mong bác giải đáp giúp .
Tôi nói nôm na cho dễ hiểu
Khoảng siêu nét là phạm vi hình sắc nét xung quanh vật mà anh focus vào nó.(đừng nhầm lẫn với DOF nhé)
khoảng siêu nét rộng hẹp phụ thuộc vào
-khẩu độ( mở khẩu càng lớn thì khoảng cách nét xung quanh càng nhỏ và ngược lại)
-độ dài tiêu cự : tiêu cự càng gần thì góc nhìn rộng hơn ==> khoảng siêu nét gần hơn
-kích thước cảm biến :cám biến càng lớn thì độ siêu nét càng lớn (đơn giản như bác soi gương, cái gương càng to thì càng thu được nhiều hình ảnh, cảm biến được xem như cái gương).
Người ta chú ý nhiều về khoảng siêu nét khi chụp phong cảnh, với mỗi khẩu độ, tiêu cự và kích thước sensor tương ứng sẽ có khỏang siêu nét tương ứng, bảng này anh down trên mạng về.
Như vậy theo tiêu cự 18mm/f16, rõ nhất là ở khoảng 1.095,từ đó đến tiêu cực thì sẽ mờ dần thôi anh., tất nhiên với f16 là khép khẩu nên hầu như rõ đều
Với tiêu cự 18mm /f16 chủ thể đứng cách anh 5m thì khi anh focus vào hình chủ thể sẽ ko rõ bằng khi chủ thể đứng cách anh 1.095m (khoảng siêu nét) . Đơn giản vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
13/10/11
811
67.588
93
Hic, từ Sony mà sang Leica là một khoảng cách ....tiền ... xa vời vợi ... he he ...
Cầm con Leica bé xinh cộng cái len tổng cộng vài trăm chai đi ngoài đường ở VN nó hơi bị run mấy anh ạ :D (em đoán vậy thôi chứ em ko có tiền chơi).
Ngoài tiền thì cũng phải có khiếu chút chứ cầm Sony chụp ko ra gì thì chỉ bị chửi là pe đê thôi....cầm Leica mà chụp xấu thì bị chửi dữ hơn .... hu hu ... :D:p