Hạng B2
Super Moderators
14/7/19
292
437
63
Mức phạt hành vi sử dụng điện thoại khi điều khiển phương tiện tăng rất nặng trong Nghị định mới do Chính phủ vừa ban hành.
Sử dụng điện thoại khi lái xe bị phạt tới 2 triệu

Sử dụng điện thoại khi lái xe có nguy cơ mất ATGT cao gấp 4 lần so với người không sử dụng tập trung lái xe
Thủ tướng Chính phủ vừa chính thức ký ban hành Nghị định số 100/2019 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt thay thế Nghị định số 46/2016 của Chính phủ với nhiều điểm mới. Nghị định chính thức có hiệu lực từ ngày hôm nay 1/1/2020. Đáng chú ý, Nghị định mới tăng nặng mức xử phạt đối với hành vi sử dụng điện thoại khi lái xe với mức cao nhất lên đến 2 triệu đồng.

Cụ thể: Điểm a Khoản 4 Điều 5 của Nghị định quy định: Phạt tiền từ 1 - 2 triệu đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường. Cũng hành vi này, Nghị định 46/2016 trước đây chỉ phạt tiền từ 600.000 - 800.000 đồng.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm mà gây tai nạn giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2 - 4 tháng.

Đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy, Nghị định mới xử phạt tiền từ 600.000 - 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính. Hành vi này tại Nghị định 46/2016 chỉ phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng. Thực hiện hành vi này mà gây tai nạn giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2 - 4 tháng.

Đánh giá về quy định này, Phó Chủ tịch chuyên trách Ủy ban ATGT Quốc gia Khuất Việt Hùng, cho rằng, hành vi sử dụng điện thoại khi điều khiển phương tiện rất nguy hiểm. Thời gian qua đã xảy ra nhiều vụ TNGT liên quan đến hành vi này.

“Hiện chúng ta đã có hệ thống camera, có hình ảnh ngươi dân cung cấp nên phát hiện trường hợp nào vi phạm cần xử lý nghiêm", ông Hùng nói.

Cũng theo ông Hùng, nguyên nhân gây TNGT do vi phạm nồng độ cồn ở các nước phát triển rất thấp do họ quản lý tốt, nhưng sử dụng điện thoại tỷ lệ lại tăng. Đơn cử tại Mỹ, sử dụng điện thoại khi lái xe chiếm trên 30% số vụ TNGT.

Theo Tổ chức Y tế Thế giới (WHO), mỗi năm có hơn 1,25 triệu người thiệt mạng và từ 20 đến 50 triệu người khác bị thương do TNGT. Những người thường xuyên sử dụng điện thoại có nguy cơ gặp tai nạn cao gấp 4 lần so với những người tập trung điều khiển phương tiện tham gia giao thông.

Cre: CSGT

Hạng D
15/9/08
2.038
2.209
123
Bluetooth có bị phạt ko bạn ? ko cầm cái alo sao có cơ sở phạt?

Hạng B2
Super Moderators
14/7/19
292
437
63
Bluetooth có bị phạt ko bạn ? ko cầm cái alo sao có cơ sở phạt?
Bluetooth thì em nghĩ là có thể được bác à, nhưng hạn chế thui, chứ vừa nghe vừa chạy gây mất tập trung lắm. CSGT chỉ bắt khi mặt mình dán vào cái màn hình tay bấm bấm thui hoặc 1 aty chạy 1 tay cầm nghe thui bác à :D

Hạng B2
16/5/19
345
538
93
34
Mấy vấn đề này nên phạt nặng càng nặng càng tốt

Hạng D
7/3/07
2.225
53.440
113
Bluetooth thì em nghĩ là có thể được bác à, nhưng hạn chế thui, chứ vừa nghe vừa chạy gây mất tập trung lắm. CSGT chỉ bắt khi mặt mình dán vào cái màn hình tay bấm bấm thui hoặc 1 aty chạy 1 tay cầm nghe thui bác à :D
Đeo tai nghe bt nghe đt không sao vì luật sử phạt khi dùng tay sử dụng điện thoại trong lúc đang lái xe mà.

Hạng B2
Super Moderators
14/7/19
292
437
63
Đeo tai nghe bt nghe đt không sao vì luật sử phạt khi dùng tay sử dụng điện thoại trong lúc đang lái xe mà.
Nhưng em nghĩ mình hạn chế vừa lái vừa nghe bác à, có gì thì mình tấp vào lề nói chuyện xong rồi đi tiếp, an toàn là trên hết bác nhé ;)

Hạng D
7/3/07
2.225
53.440
113
Nhưng em nghĩ mình hạn chế vừa lái vừa nghe bác à, có gì thì mình tấp vào lề nói chuyện xong rồi đi tiếp, an toàn là trên hết bác nhé ;)
Cái này thì tùy vào trình từng người rồi bác ạ. Mình có quyền làm những gì luật không cấm, miễn sao đảm bảo an toàn cho mình lẫn người khác cùng tham gia giao thông.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy, Nghị định mới xử phạt tiền từ 600.000 - 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Tai nghe bluetooth có thể được xếp vào thiết bị âm thanh.

Hạng B2
16/5/19
345
538
93
34
Nếu mình ko bấm điện thọi mà mình mần cái khác thì sao nhể
Sử dụng điện thoại khi lái xe bị phạt tới 2 triệu

• Like
Reactions: tndoubleh