Hạng B2
23/3/05
492
3.638
93
53

Bác viết bài trên chưa phân biệt chủng loại xe, hạng xe theo kích thước và độ sang trọng của xe.

- độ sang trọng thường liên quan đến brand: dỏm (ex: BYD) - bình dân (Toyota, Subaru) - sang (BMW, Mec) - siêu sang (Maybach, Bentley)

- hạng xe: A (ex: Morning) - B (Vios) - C (Bim series 3) - D (Legacy, Camry, Series 5, E class) - E (Toyota Crown, Mec S class) - F (Maybach 57) - F+ (Maybach 62)

Không biết Maybach 62 (dài ~6.2m) thuộc hạng nào ta? F+?

Chiêc Bugatti Veyron về VN giá chắc cở $4M thì xếp ra sao ta? Hình như là hạng C và thuộc dòng "siêu siêu sang" quá :)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: michael.giahuy
Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Bác viết bài trên chưa phân biệt chủng loại xe, hạng xe theo kích thước và độ sang trọng của xe.

- độ sang trọng thường liên quan đến brand: dỏm (ex: BYD) - bình dân (Toyota, Subaru) - sang (BMW, Mec) - siêu sang (Maybach, Bentley)

- hạng xe: A (ex: Morning) - B (Vios) - C (Bim series 3) - D (Legacy, Camry, Series 5, E class) - E (Toyota Crown, Mec S class) - F (Maybach 57) - F+ (Maybach 62)

Không biết Maybach 62 (dài ~6.2m) thuộc hạng nào ta? F+?

Chiêc Bugatti Veyron về VN giá chắc cở $4M thì xếp ra sao ta? Hình như là hạng C và thuộc dòng "siêu siêu sang" quá :)
Bác dám xếp Toy vào hạng bình dân không sợ các Toyers (phần lớn) "ném đá" à! Toy được phong thánh lâu rùi bác! Sub là hạng "không phải dạng không vừa đâu" vì chỗ nào cũng có thể bừa được hết!:)

• Like
Reactions: Titanium Blue
Hạng B2
23/3/05
492
3.638
93
53
Bác dám xếp Toy vào hạng bình dân không sợ các Toyers (phần lớn) "ném đá" à! Toy được phong thánh lâu rùi bác! Sub là hạng "không phải dạng không vừa đâu" vì chỗ nào cũng có thể bừa được hết!:)

:) :) :)

Toyota là brand bình dân/phổ thông là điều mọi người đều thừa nhận mà. Có điều trong phân khúc phổ thông thì Toyota là một trong vài brand nổi tiếng nhất.

Mình đã chạy 2 đời Camry rồi giờ đổi qua Sorento AWD chạy thử xem sao :)

Vừa rồi off-road theo GLK của bác dragon và chiếc FXT cũ của bác ấy cũng được ra phết, he he :)

• Like
Reactions: dragon
Hạng F
13/9/07
7.049
48.472
113
Bác không phân biệt được xe dòng D hay C sao? F30 là C và Legacy là D trong trường hợp bác không biết. Còn nếu bác chưa biết phân theo tiêu chí nào thì...google dùm em. Còn bác muốn xem thật thì bữa nào đem xe bác ra, em mang LEgacy ra cùng 1 chiếc f30 320i và 328GT rồi mình bàn.

Bimf30 em cầm chạy 1 tháng từ thời nó mới ra bác ạ. Còn ngày xưa tụi em 4 thằng 3 con f30 1 con Legacy nhưng đi Hồ tràm chơi thì chọn Legacy vì rộng và êm hơn nhiều. Còn test drag 400m thì hồi đó Leg em còn ăn luôn f30 328i, nhưng có thể do thằng bạn em trình còi vô ga chậm hơn.

@Chuongmed: Subaru ở Mỹ nó có nhà máy lắp ráp ở Mỹ, bản USDM thì option thua Subaru nhập về VN từ Nhật bản EDM (dành cho thị trường châu Âu). Bác có thể xem bọn Mẽo khóc ròng về specs của EDM so với USDM trên trang legacygt.com. Nên về mặt giá cả, bác phải lấy con customized full options của Legacy, đừng lấy bản base. Còn f30 ở Mẽo vẫn là xe nhập từ Châu âu qua Mẽo, theo em biết là vậy nên giá có cao hơn do chi phí vận chuyển và điều khoản đại lý.
F30 đúng là dòng C nhưng nó ko bé như mấy con dòng C thông thường như Civic, Altis, Mazda3, Focus.... Như tờ báo USNews của Mỹ nó có bảng ranking các dòng xe như Civic, Altis, Mazda3, Focus vào hạng Affordable Small Cars còn Bim 3, Mer C đc xếp vào Upscale Small Cars. Nói chính xác là F30 nằm giữa C với D :)

• Like
Reactions: Titanium Blue
Hạng D
9/5/09
3.409
16.130
113
@rockman upscale và affordable nó về giá tiền nhiều hơn. Còn to nhỏ gì nó vẫn là SMALLCAR.

Còn f30 mà rộng cái gì. Ngồi sau chân cramp lại muốn chuột rút. Hay tại chân em dài? Merrc c thêm tội thiết kế cửa sau hơi thông mình nẻn ra vô như cực hình

Hạng F
13/9/07
7.049
48.472
113
@rockman upscale và affordable nó về giá tiền nhiều hơn. Còn to nhỏ gì nó vẫn là SMALLCAR.

Còn f30 mà rộng cái gì. Ngồi sau chân cramp lại muốn chuột rút. Hay tại chân em dài? Merrc c thêm tội thiết kế cửa sau hơi thông mình nẻn ra vô như cực hình
Upscale Small Cars thật ra cũng toàn là Mer, BIM, Lexus.... nên cũng có thể gọi là Luxury Small Cars. Mà đã là small car rồi thì khó mà đầy đủ đc cái chất Luxury thật sự hehe. Đồng quan điểm là mấy con nửa nạc nửa mở như Bim 3, Mer C.... sang thì sang ko tới, rộng cũng rộng chưa đủ chỉ phù hợp nhất với mấy anh độc thân vui tính, cần cái logo xịn để đi cua gái, giao dịch làm ăn v.v...

Tầm 75K mà làm đc 1 con Accord 3.5 nhập Mỹ là ngon nhất mà từ khi thông tư 20 ra là tịt hẳn đến giờ. 1 số lái mạnh vẫn đánh xe về đc nhưng giá trên trời.

• Like
Reactions: KHOAVAN
Hạng F
13/9/07
7.049
48.472
113
Legacy thì ngon nhưng không suitable cho tất cả mọi thành phần như Accord được hê hê.

• Like
Reactions: Appledad