Hạng C
3/3/14
733
872
93
bác so sánh thế này ko hợp lý, thứ nhất là Subaru bản bán ở VN gần như là full option, ko phải bản base, thứ 2 là tất cả xe Subaru đều là nhập nguyên chiếc, ko phải xe lắp ráp.
Trên thực tế, Subaru là hãng bán sát giá xe nhất so với giá bên nước ngoài. Ví dụ bản Legacy 2.5i giá bên Mỹ khoảng 25k, về VN đang bán khoảng hơn 70k, đặc biệt là bản 3.6R bên Mỹ đắt hơn 2.5i tầm 10k thì ở VN cũng chỉ đắt hơn tầm 10k.
Xe bị đội giá nhiều nhất ở VN phải là Toyota thần thánh mới đúng, Camry LE bản base bên Mỹ tầm 25k, về VN 1 tỷ 8 hihi haha.
Tại Mỹ con Legacy starting at $21,695 còn Mer C starting at $38,400. Mà tại VN thì con Legacy còn muốn đắt hơn cả Mer C200, BMW 320i nữa. Thế thì tại VN em thấy Mer, BMW, Audi mới là xe đáng đồng tiền bát gạo đấy chứ, hihi. Subaru VN mắc bỏ xừ.
http://www.subaru.com/mobile/vehicles/legacy/index.html

http://www.mbusa.com/mercedes/vehicles

• Like
Reactions: Matiz22
Tập Lái
15/6/15
13
8
3
Tôi thấy nhiều bạn trải nghiệm trên "bàn phím" nhiều quá! Hãy lái thử hoặc offline với những người đi Subaru thì sẽ hiểu nhiều hơn. Thế giới rộng lớn không chỉ có Toy và Hon.
Nói thật lúc đầu mình nghe ông cụ mình nói là sẽ mua một lại một chiếc Outback của một bạn Mỹ sắp về nước mình đã hơi hoài nghi và một mực ngăn cản. Nhưng đến lúc nhìn thấy nó đã love at first sight rồi!!! Khác xa ảnh trên web nhé! Chưa kể là lúc ngồi lái thử thì bao hoài nghi đã tan biến từ lúc nào! Một cảm giác rất an toàn, đầm chắc, cân bằng đáng kinh ngạc với một chiếc xe Nhật thương hiệu tầm trung như thế này. Lúc đấy mình mời về, thực sự nghiên cứu nghiêm túc về động cơ boxer, về AWD, đọc lại các bài review trên Edmunds, Motor Trend, Consumer Report... Càng thấy phấn khích! Lục lọi lại trí nhớ thì thủa bé có hay xem WRC thì ấn tượng nhất là đội đua Subaru 555 (thuốc lá 3 số) huyền thoại! Nhà mình ở gần bộ Công An cũng đã từng thấy một dàn Subaru như vậy...
Cho đến khi được gặp trực tiếp chủ xe. Đồng chí Mỹ này kể là đã từng sở hữu 3 chiếc Subaru và chỉ đi Subaru, đặc biệt là Outback! Thế mới biết mình đang sắp được sở hữu một chiếc xe "cá tính" như thế nào!
Và nếu là chiếc xe thứ 2, nhà mình vẫn quyết định là Subaru! Thực tế nó đã là như vậy!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Sự thật thì ít người chê Subaru mà chỉ than là hơi nhiều lúa thôi! Và rất ít người chịu tìm hiểu xem vì sao nhìn chiếc Subaru trông thiết kế khá đơn giản mà lại đắt vậy! Nói chung phải có trải nghiệm & va chạm thực tế thì mới hiểu và cảm được. Cá nhân em đang lái Subaru Outback 3.6R-S 2015, em không bênh Subaru, nhưng trước đây cho dù thích nhưng em chưa mua vì thiết kế lúc ấy của Sub chưa hợp nhãn em, mà công nhận mấy ông Nhật cũng bảo thủ ghê, và chính sự bảo thủ đó đã lưu giữ không ít tín đồ Subies.

Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
An toàn cao nhất của IIHS trong vòng 5 năm liền cõ lẽ những dòng xe của B,Mẹc, au cũng khó mà đạt được. Nhưng tất cả các dòng đều an toàn cao nhất của iihs trong 5 năm chỉ có duy nhất Subaru. Đây là lịch sử cũng là triết lý thương hiệu, nó khẳng định Subaru tuy k nhiều mẫu mã, nhưng quá khứ hiện tại và tương lai nó mãi là triết lý ấy.
Vì thế đã chọn Subaru là k phải bàn cãi so sánh nhiều. Ai thích mẫu nào thì vác về chén thôi. Cần gì vắt óc suy nghĩ nhiều như mua xe hãng khác

Hạng C
9/1/10
594
576
93
41
Nhà
Giá ra biển luôn 1,9 tỷ. Bị điên mới mua! Đảm bảo đi 10 năm sẽ lỗ rất nhiều khi bán lại.
Với số tiền đó mua GLK chạy với thương hiệu xe Đức và cũng an toàn như ai. Hay mua được 1 con CRV và City chạy có ngon hơn không?! Ở VN có chạy được nhiêu đâu nên đâu cần ba cái túi khí và hay công nghệ an toàn gì?! Đi xe ráp trong nước cũng tốt rồi đâu cần phải nhập mới được. Xe ráp trong nước chạy như lợn con ngoài đường mà.

Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Giá ra biển luôn 1,9 tỷ. Bị điên mới mua! Đảm bảo đi 10 năm sẽ lỗ rất nhiều khi bán lại.
Với số tiền đó mua GLK chạy với thương hiệu xe Đức và cũng an toàn như ai. Hay mua được 1 con CRV và City chạy có ngon hơn không?! Ở VN có chạy được nhiêu đâu nên đâu cần ba cái túi khí và hay công nghệ an toàn gì?! Đi xe ráp trong nước cũng tốt rồi đâu cần phải nhập mới được. Xe ráp trong nước chạy như lợn con ngoài đường mà.
Các bác đừng nghe bác này nhé! Bác này "lỡ" ôm em Subaru OB 3.6 giống em rùi! Bác nào có mua OB thì mua bản 2.5 thôi, bản 3.6 chạy dư chân ga nên cảm giác lái nhàn quá, em sợ máy nó "lì" ra. Phải công nhận bản 3.6 chạy phê quá, để chế độ S# (bản 2.5 không có) đầu xe nó cứ chực chồm lên. Hộp số CVT của Sub đạp đến đâu chạy đến đó vô cùng êm ái khác hẳn hộp số tự động 6 cấp của Cam và Santafe. Vài dòng để bác Thophi "chảy dãi" chơi, he he...

• Like
Reactions: tung son and DP