Hạng B2
4/10/05
120
101
43
45
Sài Gòn
www.facebook.com
Chào các bác chuyên gia, cho em hỏi nếu mình đặt một cái hồ bơi bằng phao của Intex, đường kính là 3m, tổng lượng nước chứa maximum là 3.8m3, khoảng 3,8 tấn để cho F1 của em bơi lội. Em sẽ cố gắng để chính giữa thanh đà ngang. Nhưng em ko biết như vậy có sập nhà ko nhỉ? nhà em là 1 trệt, 2 lầu có thêm cái sân thượng đúc và em để phao trên sân thượng đúc ấy. Cám ơn các bác tư vấn

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Không nên , Thông thường Tk nhà ở đân dụng áp hoạt tải sàn là 250 kg /m2 Chỉ có những yêu cầu đặc biệt mới nâng lên 400kg/m2 , Cho nên bác chỉ nên chứa chiều cao tối đa 0,3-0,4m nước thôi hé .Các hồ bán sẵn này thường có mớn chứa nước cao 0,65 là cao hơn tính toán KC sàn nhà dân dụng rồi đó Bác .
Trường hợp nếu khẩu độ của lười cột nhà bác là > 5 x 4 ( Càng lớn càng khỏe ) Bác đặt giữa đà ( kg phải giữa sàn nhe ...) và chung quanh khu vực 20m2 này kg có tải trọng nào thêm nữa thì có thể .

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/10/09
1.314
1.587
113
Thành Phố Huế
Về cơ bản hoạt tải sàn 360kg/1m2 khi thiết kế có độ an toàn cho sinh hoạt bình thường, nếu bác muốn dùng thì vẫn được với điều kiện ngay vị trí đà và dùng xong thì xả hết nước ngay, vì độ chịu mỏi không chịu nổi. Tốt hơn hết bác còn file bản vẽ up lên anh em chạy kết cấu kiểm tra và tư vấn kỹ càng hơn.
@ xaydungnhadep: nói như bác chẳng khác gì mò kim đáy biển, phải lấy thiết kế của bác chủ mới có kết quả chính xác. Trường hợp như bác phán chỉ áp dụng khi thiết kế mới có nhu cầu sử dụng như trên, nhà bác chủ đây đã ở mòn gạch rồi thì biết dựa căn cứ nào số liệu nào chạy etabs kiểm tra. Đơn giản và dễ hiểu tính toán kết cấu chỉ là toán học và phần mềm chỉ là công cụ hổ trợ cho nhanh, cả 2 thứ điều cần đầu vào thì mới có đáp số nên etabs hay sap cũng bỏ đi nếu ko có đầu vào.

Tập Lái
5/10/14
21
1.056
78
HCM
Về cơ bản hoạt tải sàn 360kg/1m2 khi thiết kế có độ an toàn cho sinh hoạt bình thường, nếu bác muốn dùng thì vẫn được với điều kiện ngay vị trí đà và dùng xong thì xả hết nước ngay, vì độ chịu mỏi không chịu nổi. Tốt hơn hết bác còn file bản vẽ up lên anh em chạy kết cấu kiểm tra và tư vấn kỹ càng hơn.
@ xaydungnhadep: nói như bác chẳng khác gì mò kim đáy biển, phải lấy thiết kế của bác chủ mới có kết quả chính xác. Trường hợp như bác phán chỉ áp dụng khi thiết kế mới có nhu cầu sử dụng như trên, nhà bác chủ đây đã ở mòn gạch rồi thì biết dựa căn cứ nào số liệu nào chạy etabs kiểm tra. Đơn giản và dễ hiểu tính toán kết cấu chỉ là toán học và phần mềm chỉ là công cụ hổ trợ cho nhanh, cả 2 thứ điều cần đầu vào thì mới có đáp số nên etabs hay sap cũng bỏ đi nếu ko có đầu vào.
<<<< hoạt tải nào 360kg/1m2 bác
em đọc trong 2737 chỉ thấy nhà kiểu căn hộ 150 daN/m2 là dữ lắm rồi,cùng lắm hệ số vượt tải là 1.3

• Like
Reactions: Danny Hoang
Hạng B2
4/10/05
120
101
43
45
Sài Gòn
www.facebook.com
Cám ơn các bác, nghe phân tích như vậy là em thấy rủi ro cao rồi đó. Năm nay là năm tuổi của em nữa, đầu năm đến giờ em xui cũng đủ nhiều rồi, em ko muốn được đăng báo tuổi trẻ mục nhà 3 tầng sập vì...nước đâu. Để em đi đổi lại cái hồ nhỏ hơn cho an toàn. Chúc các bác cuối tuần vui khỏe nhé.

• Like
Reactions: xinhxinh69
Hạng D
5/5/07
1.358
14.962
113
Lý thuyết là vậy, chứ nhà em có cái bể nước xây bằng gạch và xi măng trên sân thượng. Cao 1,5m rộng 2m dài 3m tổng số là 9 tấn chưa tính trọng lượng bể. Vậy là 9 tấn/6m2
Xây cách đây 20 năm rồi, chưa thấy vấn đề gì

Hạng D
1/4/15
1.204
2.221
113
Cám ơn các bác, nghe phân tích như vậy là em thấy rủi ro cao rồi đó. Năm nay là năm tuổi của em nữa, đầu năm đến giờ em xui cũng đủ nhiều rồi, em ko muốn được đăng báo tuổi trẻ mục nhà 3 tầng sập vì...nước đâu. Để em đi đổi lại cái hồ nhỏ hơn cho an toàn. Chúc các bác cuối tuần vui khỏe nhé.
sợ nhất là tin trang nhất: 2 vợ chồng trẻ khỏa thân trong bồn nước bị sập < mọi người sẽ hiểu nguyên nhân sập do chuyện khác