Hạng B2
21/3/07
422
3
18
RE: Tại sao Vios giá cao??

Trích đoạn: fangia

h
Tính kỹ quá thì chiếc Vios có giá xuất xưởng cở hơn chục ngàn, đâm ra sợ
Sợ vì hơn chục ngàn mà sx con xe như vậy sao gọi là tiện nghi an toàn............????
cái này thì dân mình buồn cười vãi ......luôn bác ạ.Vợ em nó buôn phụ tùng xe máy,mấy bố hàng xóm sang mua bộ nhông xích,đưa bộ nhông xích hàng việt nam sản xuất ra,nghĩ hàng xóm không ăn lời nhiêuchỉ tính lãi 5 ngàn/bộ,giá chưa đến 100k.Bố chê ỏng eo hàng này tầm chưa đến 100k thì chắc dùng ko ngon,lấy hàng thái.Miẹ kíp,tức quá,nhưng vẫn bình tĩnh ,gọi con giúp việc nói nhỏ lên gác lấy bộ nhông xích cũng loại đó,bỏ hết bao bì đi,đóng vào cái túi hàn lại.Xuống bảo đây là nhông xích nhập khẩu bán cho lắp ráp bán 160k,chú hàng xóm gật lia lịa khen tốt,nghĩ thằng này mặt thấy ngu,tự dưng nó mua cho mình 5 lon bia ken tối nhậu.
Đấy ,dân việt nam ta hình như thiếu iot hay sao ý,cứ thấy cái gì đắt thì đâm đầu vào
mà không có những thằng ngu thế ,iem lấy đâu ra tiền mua xe uống bia các bác nhỉ;)

Kể chuyện này ra mà kô thấy tự xấu hổ àh. Hàng xóm với nhau mà còn lừa người ta. Cái loại buôn bán kiểu chụp giật này cùng lắm chỉ tồn tại được thêm vài năm nữa thôi. Nhìn zô những cửa hàng bán đồ điện tử ở Hùynh Thúc Kháng mà lấy làm bài học.

Hạng B2
28/8/06
454
0
0

haha, nghe các bác nói em buồn cười quá.
Lại nghe mấy bác bên box Hyundai tán dương xe Santa Fe, mà giá nhập khẩu CIF của Santa Fe có $13k. Thì chất lượng ở đâu đây?

Theo thông tin em biết, chiếc xe Vios của Toy có giá thành sản xuất có $5k5 thôi. Tiền thuế khỏang $15k. Vậy là Toy ăn lãi gần $10k 1 chú rồi
khổ thân các bác mua phải xe giá cao mà chất lượng chỉ tương đương 1 chiếc @

Hạng B1
11/7/07
99
0
0
www.otosaigon.com

Ôi trời ơi, các bác khó tính quá. Phi thương bất phú, mỗi người mỗi ngành, mỗi nghề khác nhau, vì đam mê ô tô mà gặp nhau ở đây. Mỗi đất nước, mỗi quốc gia đều tồn tại một số vấn đề nào đó, vấn đề là làm sao hòa nhập được vấn đề đó mà thôi. Mỗi gia đình cũng vậy, anh đi buôn thì nói người mua hàng nhông xích thiếu i ôt.... Không biết các hãng xe ô tô nó có bảo các nhà hoạch định chiến lược của nước mình thiếu i ốt không nhỉ... hay nó bảo người mua xe như anh em mình thiếu i ốt nhỉ... Hay cả hai!

Hạng D
26/7/07
3.866
6
38
HCM

Nó làm như nó là porche ko bằng! Vì em nghe thông tin là tông giám đốc công ty ôt thể thao nhập khẩu Porsche là họ làm ăn dựa trên lợi nhuận bán hàng trên số lượng từng san fẩm chứ ko ăn theo số nhìu vì vậy giá của porsche VN khá cao và ít người mua nhưng vẫn có lời moà!

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam

Theo tính toán cá nhân của mình thì TO ăn lời một chiếc Cam 3.5 là vào khỏang 22-24k. Các bác cứ thử tính giá thành dựa vào giá bán của 3.5 Bên Mỹ, với thuế nhập linh kiện trung bình là 20%. Trong khi thuế nhập khẩu nguyên chiếc bây giờ là 60%.

Theo tôi nhà nước không cần giảm thuế nhập linh kiện cho xe 5 chỗ, 7 chỗ mà chỉ giảm cho xe 12, 24,..50 chỗ và xe tải. Thậm chí phải tăng thuế nhập linh kiện lên 30%, và giảm thuế nhập khẩu nguyên chíêc xúông 40%. Như vậy về thực chất nhà nước thu đuợc nhiều tiền hơn, các LD cũng bắt buộc phải giảm giá mặc dù bị thuế cao hơn, chứ không thể ngoác mồm ra mà tuyên bố rằng chỉ khi nào thuế linh kiện giảm thì gía xe trong nứơc mới giảm. Mức thuế như vậy mới là ích nước lợi nhà, hợp lòng dân.

Thử xem ông To bán ALTIS 33K tại VN bên Mỹ 13K ( phiên bản từ 2002), còn Civic bán 28k tại VN, bên Mỹ 15k, là biết ngay kiểu làm ăn ...của To. (Ghi chú Model của CIVIC là đời mới hơn của Altis 5-6 năm).

Cũng vì lý này mà ngay cả khi To bán 3.5 với giá 50k em cũng ứ mua, chứ đừng nói lên đến 65k. Ấy thế mà, chẳng hiểu sao nhiều bác cứ như thiêu thân, thậm chí còn chuyển tiên lót tay để đuợc giao hàng sớm, tự biến mình từ khách hàng thành kẻ đi xin xỏ mới là quá lạ.

Nói chung xe nhập giờ nhiều, tội gì phải chơi liên doanh, vừa mua vừa tức, đặc biệt là To ( mới quảng cáo: VIOS sedan chuẩn mực toàn cầu!!!!!!!!!, nghe mà có cảm giác bị xúc phạm quá đáng).

Hạng B1
9/7/05
50
0
0

Em các bác có ý kiến là VAMA hay Toy không có lỗi trong việc ô tô ở VN có giá cao bất bình thường. làm KD thì nếu các bác em ở vị trí Toy cũng làm vậy thôi. bác ABS forCar nói rất chính xác về giá và vị trí của Vios trong dòng SP của Toy.
Buồn là các bác làm chính sách nhà mình. Giết chết lợi ích của cả xã hội để kiếm $$$.

Hạng D
22/9/07
1.152
1
0

Trích đoạn: NEWDRIVER

Theo tính toán cá nhân của mình thì TO ăn lời một chiếc Cam 3.5 là vào khỏang 22-24k. Các bác cứ thử tính giá thành dựa vào giá bán của 3.5 Bên Mỹ, với thuế nhập linh kiện trung bình là 20%. Trong khi thuế nhập khẩu nguyên chiếc bây giờ là 60%.

Bác lưu ý cho em là cả xe NK và xe LD đều có thuế TTĐB nhé, ngoài ra xe LD còn phải chịu thuế thu nhập DN nữa bác ơi....

Toy lãi nhiều em công nhận, nhưng em không nghĩ là Toy nó lãi 22-24k/1 xe đâu, bác tính lại cho em phát..[8|]

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam

Dear bác ABS for car,

Bác cứ cho là giá nhập linh kiện bằng nguyên chiếc đi, thì giá 3.5 22k ( mua nhiều) sẽ có giá thành như sau:

-(22+1)x 1.2x 1.5x1.1 = 45.54k bán 65k

Sorry bác nói đúng, thêm một số chi phí khác thì lãi khỏang 18k chứ không đến 22-24 k thật. ( lãi gộp chưa chịu thuế thu nhập DN)

Tập Lái
20/10/07
1
0
0

kính thưa các Pac,

Em thấy chúng ta đang sa vào 1 cuộc tranh luận mà rất khó có hồi kết ( ít nhất là hết năm nay) vậy em mới đang thăm dò thị thường VN sau 1 thời gian gián đoạn,UAZ đã quyết đinh quay lại VN và sẽ cho ra 2 mẫu mới nhất và với giá thành (đã có VAT )chỉ có 18.500 USD mà thôi,nếu các Pac là người đang consider em Vios này nếu được mời thử em UAZ mới này các Pac thấy sao?UAZ mới phê lắm các Pac ạ.Đà Lạt đi vô tư luôn.11-14l/100kM,MÁY 2.2,Bảo hành 2 năm

Xin lỗi các Pac Mod nha,nếu em làm 1 show marketing nho nhỏ ợ

Nguyễn Thị Thúy Hiền (Ms)
0908863.070