Hạng C
5/6/09
664
4.321
93
47
Các bác cho em hỏi: mẹ em bị bệnh cao huyết áp, huyết áp nhảy múa lung tung cả mà lên bệnh viện điều trị thì ổn định hơn nhưng ở nhà thì lại thất thường - chắc là do vận động nhiều. Qua bạn bè giới thiệu em mua lại được một viên Angong Niuhuang Wan trong hộp màu xanh (có 2 viên + 1 cốc + 1 thìa) nói là nên ngậm trong miệng từ sáng sớm (chưa ăn sáng) khoảng 3 tiếng. Mẹ của bạn em đang dùng thường xuyên 6 tháng một lần. Em có nhờ hỏi BV Bạch Mai và BV Việt Pháp đều nói là chưa được kiểm định nên không khuyến cáo sử dụng, mà khổ nỗi nghe nói khó làm lắm mà bây giờ bán ở thị trường nhiều như rau - chẳng biết thật giả thế nào.
Vậy mẹ em có nên sử dụng thuốc này từ ngay bây giờ và thuờng xuyên 6 tháng một lần hay khi bị rồi mới uống? Em không thấy có hướng dẫn sử dụng cũng như thời hạn sử dụng thì phải làm sao - theo cách bạn em vẫn dùng? Trong nhà nên có bao nhiêu viên đề phòng - em hy vọng là mua được thuốc đúng chất lượng?
Cám ơn các bác chỉ giáo.

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
Tinabien nói:
Các bác cho em hỏi: mẹ em bị bệnh cao huyết áp, huyết áp nhảy múa lung tung cả mà lên bệnh viện điều trị thì ổn định hơn nhưng ở nhà thì lại thất thường - chắc là do vận động nhiều. Qua bạn bè giới thiệu em mua lại được một viên Angong Niuhuang Wan trong hộp màu xanh (có 2 viên + 1 cốc + 1 thìa) nói là nên ngậm trong miệng từ sáng sớm (chưa ăn sáng) khoảng 3 tiếng. Mẹ của bạn em đang dùng thường xuyên 6 tháng một lần. Em có nhờ hỏi BV Bạch Mai và BV Việt Pháp đều nói là chưa được kiểm định nên không khuyến cáo sử dụng, mà khổ nỗi nghe nói khó làm lắm mà bây giờ bán ở thị trường nhiều như rau - chẳng biết thật giả thế nào.
Vậy mẹ em có nên sử dụng thuốc này từ ngay bây giờ và thuờng xuyên 6 tháng một lần hay khi bị rồi mới uống? Em không thấy có hướng dẫn sử dụng cũng như thời hạn sử dụng thì phải làm sao - theo cách bạn em vẫn dùng? Trong nhà nên có bao nhiêu viên đề phòng - em hy vọng là mua được thuốc đúng chất lượng?
Cám ơn các bác chỉ giáo.

Theo em thì bác không nên cho cụ dùng thuốc này. Theo như lời của bác mô tả thì lọai thuốc này càng không nên. Điều trị THA rất khó. Ngòai điều trị dùng thuốc thì quan trọng hơn nữa là điều trị không dùng dùng. Nếu HA của cụ không ổn định với liều thuốc đang dùng thì bác nên đưa cụ đến gặp bác sĩ để được tư vấn phác đồ điều trị phù hợp.

Hạng C
26/5/12
523
261
63
gia đình em cũng có người bị, kết luận

1) đã dính thì hay đi kèm tiểu đường và tim, do lớn tuổi.
2) đã dính thì hên xui, ra đi sớm muộn mà thôi.
3) gia đình chăm sóc rất mất nhiều công sức, cả về tinh thần nữa

Hạng B2
31/5/12
188
8
0
43
Bị cao huyết áp, suy nhược cơ thể, tai biến mạch máu não có bài thuốc dùng địa long (trùn đất) (cùng với đậu đen...) sắc uống rất tốt. Người khỏe mạnh dùng cũng được, giúp bồi bổ, đẹp da, các bác thử cho người nhà xem. Nhà mình cũng đang dùng bài thuốc này.
Rosi nói:
gia đình em cũng có người bị, kết luận

1) đã dính thì hay đi kèm tiểu đường và tim, do lớn tuổi.
2) đã dính thì hên xui, ra đi sớm muộn mà thôi.
3) gia đình chăm sóc rất mất nhiều công sức, cả về tinh thần nữa

Hạng B2
7/1/12
439
7.861
93
trong diễn dàn mình có bác nào có kinh nghiệm trong cấp cứu tai biến không ạ,vừa rồi trên face có truyền nhau các bước cấp cứu người bị tai biến,nhưng sau đó trên các báo mạng lại đăng các bài phát biểu của các bác sĩ bảo rằng phương pháp đó sai,phải đem cấp cứu càng nhanh càng tốt,đứt thì đã đứt rồi chứ ko phải do vận chuyển mà đứt,phải tranh thủ giờ vàng để đưa đến bệnh viện ..bla..bla 1 hồi thì bảo là tùy kinh nghiệm cấp cứu từng bs ,ớn mấy báo lá cải quá.nhà e có tiền sử tai biến nên e muốn tham khảo ý kiến mọi người có kinh nghiệm ạ.

Hạng D
30/8/12
1.014
652
113
Re: RE: Tai biến mạch máu não - Help

Xin chia buồn cũng bác, mong ông mau bình phục ! Mong các bác đọc xong bài viết này cũng cẩn thận hơn với các triệu chứng của tai biến để cẩn thận hơn trong cuộc sống.

Tập Lái
4/6/12
25
0
1

Bị cao huyết áp, suy nhược cơ thể, tai biến mạch máu não có bài thuốc dùng địa long (trùn đất) (cùng với đậu đen...) sắc uống rất tốt. Người khỏe mạnh dùng cũng được, giúp bồi bổ, đẹp da, các bác thử cho người nhà xem. Nhà mình cũng đang dùng bài thuốc này.

Địa long có tính phá huyết . Nên sẽ đánh tan những cục máu đông ở trong mạch máu,làm cho máu tuần hoàn tốt,da dẻ hồng hào,nhưng độ dính ( độ đông máu sẽ bị ảnh hưởng) .

Nếu sử dụng thường xuyên như bác nói mà đi nhổ răng,hay mổ sẻ thì ngưng sử dụng cho chắc ăn bác nhé ...

Hạng B2
30/10/12
354
388
63
31

em thấy vài trường hợp bị méo mặt và liệt chi khi tập vật lý trị liệu cũng khỏi nhưng phải làm sớm chứ để lâu quá thì khả năng hồi phục khó. em biết Viên Quang ở gần hồ trị an Đồng nai có trị cái này cũng hay lắm.

QB
Hạng D
11/9/09
1.396
13
38
48
FFC
Re:Tai biến mạch máu não - Help

http://antg.cand.com.vn/vi-vn/ktvhkh/2013/6/80844.cand
Các Bác xem thế nào.

Nhà thuốc Đồng Nhân Đường: “Thuốc quý” có chứa thủy ngân, thạch tín
10:40, 12/06/2013

Last edited by a moderator:
Tập Lái
26/6/13
15
0
0

tiện đây em hỏi tí. em thấy trên fb có bài share là khi có triệu trứng tai biến thì châm kim vào tay. có đúng ko ạ?