Hạng C
26/11/06
561
3
0
RE: Tai biến mạch máu não - Help

Ba em cũng vừa mới trãi qua một cơn tai biến nhẹ dẫn đến miệng hơi méo, phát âm không tròn và đặc biệt là cực kỳ dễ xúc động (rất dễ cười và cũng rất dễ bốc hỏa). Về thể trạng thì em thấy phục hồi khá, nhưng về tâm lý thì ngày càng trầm trọng hơn. Em lo quá, với tình trạng này, ví dụ ổng giận ai thì lại lên huyết áp gây tai biến nữa thì khổ. Các bác giúp em với!

Hạng B2
8/11/07
367
1
0
53
Vietnam

Bác ơi. Ngoài điều trị bằng Tây y ra Bác chịu khó đưa Cụ nhà đi điều trị bằng Đông y kết hợp với Vật lý trị liệu nha. Bệnh này điều trị lâu dài và kiên trì lắm. Quan trọng nhất là tinh thần của người bệnh, bị bệnh này tự bản thân người bệnh phải có nỗ lực rất lớn để vượt lên và phải luôn luôn lạc quan cơ. Mà bệnh đã bị 1lần rồi rất dễ bị lại lần nữa. Những khi thời tiết thay đổi càng phải chú ý giữ gìn hơn.
Chúc cho Cụ nhà mau bình phục lại và luôn khoẻ mạnh Bác nhé.

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn

Trích đoạn: sbsc

Ba em cũng vừa mới trãi qua một cơn tai biến nhẹ dẫn đến miệng hơi méo, phát âm không tròn và đặc biệt là cực kỳ dễ xúc động (rất dễ cười và cũng rất dễ bốc hỏa). Về thể trạng thì em thấy phục hồi khá, nhưng về tâm lý thì ngày càng trầm trọng hơn. Em lo quá, với tình trạng này, ví dụ ổng giận ai thì lại lên huyết áp gây tai biến nữa thì khổ. Các bác giúp em với!

Trường hợp ộng củ nhà bác thì em nghĩ có 3 việc cần làm:
Tập VLTL để phục hồi miệng méo.
Tái khám và được dùng thuốc kiểm soát huyết áp ổn định, HA dao động thì dể tái phát tai biến.
Tâm lí liệu pháp và chế độ quan tâm chăm sóc của các thành viên khác sống cùng cụ.
Chúc cụ ông luôn khõe mạnh.

Hạng B2
20/3/07
277
1
18
53

bác duylinh có thể tư vấn thêm về vấn đề dinh dưỡng được ko ah. Mẹ em cũng bị tai biến nhồi máu não kèm theo đường huyết cao nữa, ăn uống thông thường thì ko thấy sức khoẻ lên mấy, thấy người lúc nào cũng mệt và yếu. Nhờ bác tư vấn cho 1 số món ăn bổ dưỡng hoặc thuốc bổ phục hồi nhanh sức khoẻ. em thấy có loại tổ yến sào rất bổ ko biết có dùng được trong trường hợp này ko và có bác nào biết mua ở đâu cho có hàng thật ko ah. Cám ơn các bác.
Trích đoạn: Kppham

Cảm ơn bác DuyLinh đã tư vấn. Hiện nay bố em đang gặp tình trạng về dinh dưỡng .Ông cụ ăn rất ít nên chưa có sức vận động được .Nhân viên tập vật lý trị liệu nói nếu thể lực tốt hơn thì có thể tự ngồi và tập đi được . Em đang cố ép cụ ăn nhiều hơn trong thời gian tới .
Bác ui ! theo qui định của diễn đàn, phải dùng tiếng việt có dấu . Bác cố edit lại 2 bài trên dùm em nghen . Nếu có gì thì em ái náy lắm;)

Hạng B2
20/3/07
277
1
18
53

có bác nào ở hà nội có địa chỉ tin cậy, chất lượng về vấn đề tập và châm cứu cho người sau tai biến xin mách em với. Xin cám ơn các bác.

Hạng B2
1/3/08
100
0
0
57
google

Xin lổi các bác vì cái font Vietkey khốn khổ của em trong lúc khẩn cấp và em cũng quen mất vấn dề nầy.Bác Kpp và bác beauto ên chó an thức an nhử là em bé ấy và nên xay nát cho d64 tiêu hóa, thay đổi các món ăn thường ngày và nên chó các cụ ăn những món ăn trước đây các cụ thích để tránh chán. Thật ra nếu có cao huyết áp thì kiểm soát huyết áp bằng thuốc không nên quá hạn chế muối làm các cụ trong giai doạn đầu khó ăn

Hạng B2
1/3/08
100
0
0
57
google

Lại phải sorry vì kỹ năng typing dõm của em :mad: Ăn uống cũng quan trọng nhưng các bác đừng lo qua vì các cụ chỉ ăn ít thôi nhưng các cụ cũng ít vận động nên năng lượng cần cũng không nhiều khỏang 1000-1500kl/d là đủ, các bác có thể cân hay nhìn vào các cơ bắp nếu không teo là được (Nhớ xoa bóp kích thích cơ để tránh teo cơ, và giúp các cụ vận động) là ok.@beauto tất cả các bệnh viện lớn có khoa nội thần kinh đều có khoa vật lý trị liệu và như thế là có Kỹ thuật viên và như thế ta đều có thể mờ đến nhà tập riêng vào những giờ cả hai rãnh nhất, ăn uống không vấn đề nhiều bác chỉ cần hạn chế những gì có chất bột như cơm nếp bánh hay trái cây có nhiều đương nhiều nều dùng thuốc mà đường máu < 150mg% là ok tránh để <100mg%.

Hạng B2
1/3/08
100
0
0
57
google

Các bác nhớ chú ý vấn đề vệ sinh cá nhân rất quan trọng vì không giử tốt chỉ trong vòng 2,3 ngày thì các cụ sẽ bị Nhiễm trùng thỉ họa to rồi vì vậy cần chú ý 3 vị trí : tiêu và tiểu; răng miệng và mũi; cuối cùng là cá chổ nằm tì dè của các cụ ví dụ: Mông; lưng; gót chân rất dễ nhiễm trùng do lở lóet. Không nên ỷ y vào cà cho Kỷ thuật viên mà cả nhà nên học khi có thời gian rãnh thì chia nhau làm cho các cụ. Nói tóm lại rất cực nhưng khi các bác làm được thi các cụ an toàn và đó cũng là bài học dạy cho con cháu trong nhà Chữ Hiếu đó cá bác à:D

Hạng B2
1/3/08
100
0
0
57
google

Tôi có chị của bà ngoại bị tai biến 5 năm nhưng không có gì , tuy vậy khi con ruột của bà do lời chê bai của họ hàng nên đem cụ về nuôi thì cụ mất trong vòng 2 tháng chăm sóc mà không quan tâm, đến nay anh em chúng tôi đều là Bs không thèm nhìn mặt ông ta. cho nên chăm sóc các cụ phải thật chú ý các bác à, em se cố giúp các bác.

Hạng B2
20/3/07
277
1
18
53

cám ơn bác duylinh. bác thấy bác sỹ bảo rằng người bị bệnh tiểu đường là rất dễ bị nhiễm trùng, điều này đúng ko bác. bác giải thích 1 chút cho em mở mang được ko?