Hạng B2
26/10/11
131
0
0
Cty TNHH TM&DV NGUYỄN
Đã nhận được chia sẽ của Bác Gaz69.
Thân cảm ơn Bác rất nhiều, E xin được mời bác ly cafe nha.
E là Hoà: 0973.245.245
Trân trọng.

Tập Lái
6/9/12
30
21
8
Cảm ơn bài viết của bác Gaz69.

Bác Gaz cho e hỏi, Fortuner 4 cyl-2.7 L sử dụng lốp 265/65 r17 thì có lớn quá ko? E cứ có cảm giác xe nặng nề.
Em có nên thay bằng lốp 235/85 r16 ko (gầm xe sẽ cao hơn)? E cũng muốn mang Fortuner đi Adventure-Cắm trại mà cứ sợ máy yếu...

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam
Fortuner máy xăng 2,7 có công suất max 118kw khi đạt tua 5200rpm . Suy ra công suất ở tua thấp yếu , thêm 4x4 toàn thời gian và xác xe 1t8 chắc chắn không thể là xe bốc như mong muốn . Ngay cả với lốp nguyên bản 265/70/16 hoặc như của bác 265/65/17 ( chưa tới 31'')
Như em đề cập phía trên , hy sinh sức kéo - độ bốc của xe khi lắp bánh to hơn -ở đây là 235/85/16 bác sẽ có đường kính lốp to hơn khoảng 1 inch, tức khoảng sáng tăng thêm 0,5'' ( 1,25cm) và mất đi 3,5% lực kéo . Em nghĩ tăng 1-2'' đối với lốp nguyên bản chưa hề hấn gì với lực kéo . Việc này có thể làm mà khó cảm nhận được độ bốc.

Điều nên bàn ở đây : Bản rộng lốp 265 nguyên bản theo xe được tính toán kỹ do nhà sản xuất khi tham khảo các yếu tố :
-Ma sát lốp trên mặt đường . Ma sát này giảm ( trong điều kiện đường nhựa bình thường ) khi bác giảm chiều ngang của lốp, Tức là tăng độ dài vệt phanh của xe, giảm an toàn. Giảm ma sát tức là giảm lực tác động lên hệ thống lái, vậy tay lái sẽ nhẹ hơn.
-Tải trọng trên lốp tăng khi bác giảm tiết diện tiếp xúc của lốp với đường ( lốp hẹp ngang hơn ) , dấn đến các yếu tố : Hệ treo mà đại diện là giảm xóc gánh vác vai trò chịu tải lớn hơn, khả năng đào sâu trên nền đất mềm tăng - đi cát dễ lún hơn , đi bùn thì em nghĩ còn tốt hơn do đào nhanh tới bề mặt đất cứng nằm dưới lớp bùn trơn, dễ điều khiển hơn
- Chỉ số 85 trên lốp 235/85/16 chỉ chiều dày thành lốp , lốp càng dày thành càng êm vì đệm không khí trong lốp cao hơn, tuy nhiên xe sẽ ngả nghiêng hơn khi đi nhanh do lốp đàn hồi quá nhiều . Lý giải bởi các xe tốc độ cao đều có thành lốp rất mỏng , mâm cỡ lớn. Tuy nhiên với xe địa hình thì tốc độ cao không cần lắm, ta cần lốp dày thành trong vai trò giảm xung động từ đường tới xe. Vậy nên khi độ offroad nhân dân hay xài mâm 15 '' ( nhỏ nhất ) với cỡ lốp to nhất có thể.

Việc cắm trại , adventure hoặc thậm chí đi đường trường không hẳn đòi hỏi 1 chiếc động cơ cực khoẻ , quan trọng nó phải hợp với cấu hình xe . Nếu trên các quãng đường offroad bác chịu khó sử dụng Low Gear, em nghĩ không xe nào thiếu lực máy.
Để chạy sơ sơ em nghĩ bác nên dùng 265/75/16 . ( 31,6'' ) . Thứ nhất mâm 16'' có rất nhiều cỡ lốp để lắp, thứ nhì lốp 16'' rẻ hơn lốp 17'' , thứ 3 là thay đổi 1'' đường kính không ảnh hưởng nhiều tới sức mạnh của xe so với nguyên bản.

Anh Ba
15/7/09
6.623
726
113
50
HCMC
bannang.com
Congthanhaudio nói:
Bannang nói:
Nhờ bác Gaz ngía qua em Mer G ! :D E ngóng tin bác .
Meg G chỉ cần độ đèn led là ok rồi Anh

Đèn Led thì không cần bàn tới...vì có người tặng em rồi .

Muốn hiểu thêm một tí về e nó cũng không dư bác ạ .:D

EMMA JUDGE
8/2/06
163
0
0
Bannang nói:
Congthanhaudio nói:
Bannang nói:
Meg G chỉ cần độ đèn led là ok rồi Anh

Đèn Led thì không cần bàn tới...vì có người tặng em rồi .

tặng mấy cái bát đèn hả Anh

Muốn hiểu thêm một tí về e nó cũng không dư bác ạ .:D

Hạng D
11/6/07
2.016
16
36
Bannang nói:
Mời chuyên gia tận .......HN vào, mấy chầu thì Ok bác Gaz ?