Hạng D
25/8/10
2.627
333
83
Tiêu chí của em đơn giản:
500-600tr: xe Hàn OK, Kia Forte rất kinh tế.
Tầm tròm trèm 1 tỉ: xe Nhật, cứ Camry mà tương, ai chê kệ
Hơn nữa: mon men xe Đức cho nó đã.
Cái xe ở VN thường là 1 tài sản lớn, cân nhắc, đong đếm hàng tháng đến cả năm trời mới quyết định mua.
Mỗi người, nhu cầu sử dụng lại khác nhau, có người thích option tiện nghi, có bác leo lên xe là mở nhạc non-stop, vài bác lại FM ra rả, bác thích xe to, người thích tốc độ, em cứ lên xe đạp ào ào nên xe yếu ko thích, chả bao giờ sắm nổi cái DVD, vì em muốn nghe tiếng chuyển số, gằn máy, hú pô...
Mong các bác luôn hài lòng với lựa chọn của mình.

Last edited by a moderator:
PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
Em ghét nhất cái thói đời ở VN là hay chê bai người khác. Của mình mình xài, của người ta người ta xài có ảnh hưởng gì đến ai đâu mà em thấy rất nhiều bác chê bai các bác đi Toy, rồi họ còn tỏ ra hỉ hê khi Toy bị công bố mấy lỗi vừa rồi.

Mun confirmed
Hạng D
1/4/10
2.182
15.306
113
Em nghe loáng thoáng đâu đó câu này: "Bác nào mua được con xe, dù là xe gì bằng chính sức lao động mình kiếm ra thì đã nể lắm rồi". Em thán phục câu này, chí lý.

Nhưng cái sự đời nó ko yên lặng và bình dị như thế, nếu ai cũng nghĩ được như vậy thì VN trờ thành cường quốc rồi, ko lẹt đẹt như ngày hôm nay, người Việt văn minh rồi chứ ko tranh danh, đoạt lợi một cách thô bỉ như hiện tại.

Ông hàng xóm có cái xe,mình ko có cái xe đâm ra ganh ghét, ông hàng xóm có con xe xịn, mắc tiền, mình có con xe bình dân, rẻ tiền cũng đâm ra ghét.

Tính em chưa hề ganh tỵ chuyện chú nào có cái gì, từ người lao động phổ thông đến anh trọc phú buôn đất. Ai cũng có công việc của mình, dù họ làm gì, đó cũng là công việc của họ. Họ kiếm được tiền họ có quyền tiêu xài theo ý thích.
Chưa chắc những người đi xe hàng xẻng là người có thu nhập thấp, đôi khi họ rất giàu.

Nhưng đa phần cách nhìn nhận của những người đi xe khác Toy nhìn những người đi Toy bằng ánh mắt thương hại, kiểu như:"Tội cho họ quá, bị Toy lừa, mua con xe rởm giá trên trời" và ra sức bổ báng.

Mặt khác các chú sâu thỏa sức tận dụng các cơ hội có được để đạp SP khác xuống, nâng SP mình lên mây cũng chỉ nhằm 1 mục đích: lôi kéo khách hàng ra khỏi Toy.

Đúng lý ra ko cần ý kiến, cái gì đã chọn thì nên enjoy, chọn mà luôn trong tâm trạng lo âu thì nên vứt quách đi, dù là cái gì chư ko riêng gì con xe. Nhưng cũng cần nói 1 vài ý kiến để các bác đang xài xe hàng cũng hiểu rằng: đừng nghĩ mình là người tiêu dùng thông minh, cái sự thông minh ko thể hiện ở bề mặt vấn đề.

Hạng D
21/10/08
3.646
70.174
113
Miền Không Xác Định
Em thì cho rằng đó là bản năng "tự vệ" của người ta đi xe Hàn! :p
Khi quyết định mua xe thì đa phần ai cũng cân đo đong đếm dữ. Nhưng các nhà sản xuất đâu có cho ta sự lựa chọn dễ dàng! được cái này thì mất cái kia nếu đem so sánh chúng với nhau.
Trả tiền ít mà được nhiều ai không ham? 1 số sẽ chọn xe Hàn. Nhưng khi đem về sử dụng thì vấp phải 2 vấn đề: bị người khác thắc mắc về quyết định mua xe Hàn loè loẹt này, và tâm lý bất an của khổ chủ. Cho nên phản ứng tự vệ là sự bào chữa và gân cổ chê bai hết mức cái xe mà đáng lý phải mua :p. Chưa hết, khổ chủ còn tự dằn vặt, tự kỉ ám thị mình đến mức ảo giác rằng chiếc xe Hàn xẽn mình mua là tốt nhất - có bác còn so với xe hạng sang nữa kia đấy. Các sâu xe Hàn thì hè nhau cổ vũ cho hiện tượng đó. Đáng ghét hay đáng thương?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
11/4/07
467
1
16
Em đang sử dụng cả Toy lẫn Huyn nên thấy bị "đụng chạm" nhiều quá :D:D:D nên chỉ có mong muốn tột cùng là các bác ném cái mớ bùng nhùng này sang xe Tàu khựa cho bõ tức :D:D
Thôi em lặn thôi, kẻo bọn Tàu nghe thấy lại vào cho em vài chưởng thì chết :D:D

Hạng B2
8/6/11
197
38
28
Em là dân tỉnh lẻ, vùng chiêm trũng Origin 100%. Khi được diễm phúc làm dân NgụCư, thưở ban đầu cũng gồng mình để cố gắng xem thường dân Chính Cư same same mình, chê dân Chính Cư (Bản Địa) đủ thứ chuyện, đến khi đủ điều kiện Định Cư lâu dài, quay ra thấy tội nghiệp những người trẻ như mình vẫn cố gồng mình. Đặc biệt là khi đi chơi nhóm gia đình, các cô dâu tỉnh lẻ bao giờ cũng gồng mình một cách rất tội nghiệp trước các cô dâu bản địa, khi trong bữa tiệc nào mà có mỗi cô dâu bản địa solo, các cô dâu tỉnh lẻ (dù trước mới nói xấu nhau đến mức các chủ rể bị vạ lây) tự nhiên xáp vào gần nhau, với mục tiêu cơ bản ===> tìm cách làm quê cô dâu bản địa. Nhưng trong những bữa tiệc, có vài ba cô dâu bản địa, các cô dâu tỉnh lẻ co cụm & cúm rúm một cách tội nghiệp, nhất là khi bàn về đề tài thời trang & nấu ăn (đơn giản phần lớn các cô dâu tỉnh lẻ làm gì biết chế biến đúng cách các món ăn ngon, hồi trẻ nhà chạy gạo từng bữa mà, lấy đâu thực phẩm ngon để thí nghiệm).

Hạng B2
27/4/11
426
505
93
Các bác nói thế thì giống gom đủa cả nắm quá. Em thấy chỉ có vài người có ý kiến về so sánh giữa xe hàn và Toy thôi mà, trong khi người đi xe Hàn chắc không dưới 100.000 người, nếu vậy thì tỷ lệ khoảng 1/10.000 thôi, các Bác không thấy tỷ lệ này nhỏ lắm sao? Bác để topic như vậy thì oan cho những người khác quá. Em đi xe Hàn đây, nhưng em có chê chiếc xe nào đâu. Mỗi người 1 sở thích và khả năng tài chính khác nhau nên ai thích mua gì thì mua đó thôi. Mình vào OS để chia sẻ với nhau chứ đâu phải nơi xỉa xói nhau đâu. Quan điểm của em rất đơn giản khi tham gia forum này là tăng thêm kiến thức về niềm đam mê xe của mình. Em biết có nhiều OSer quan điểm giống em. Em chỉ có chút ý kiến vậy thôi, hy vọng mọi người đừng vì mình chạy xe gì mà có sự phân biệt với người chạy xe khác.

Hạng D
5/4/07
1.793
333
83
A2.0 nói:
Tiêu chí của em đơn giản:
500-600tr: xe Hàn OK, Kia Forte rất kinh tế.
Tầm tròm trèm 1 tỉ: xe Nhật, cứ Camry mà tương, ai chê kệ
Hơn nữa: mon men xe Đức cho nó đã.
Cái xe ở VN thường là 1 tài sản lớn, cân nhắc, đong đếm hàng tháng đến cả năm trời mới quyết định mua.
Mỗi người, nhu cầu sử dụng lại khác nhau, có người thích option tiện nghi, có bác leo lên xe là mở nhạc non-stop, vài bác lại FM ra rả, bác thích xe to, người thích tốc độ, em cứ lên xe đạp ào ào nên xe yếu ko thích, chả bao giờ sắm nổi cái DVD, vì em muốn nghe tiếng chuyển số, gằn máy, hú pô...
Mong các bác luôn hài lòng với lựa chọn của mình.
bác phát biểu là chuẩn nhất, vote bác