Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Phải chăng các Bác ấy đang hối hận với quyết định của chính mình?

Dạo này em chán vào Box Toyota luôn vì các Bác ấy đấy. Em chuyển sang làm thành viên tích cực xây dựng hội Matiz bên Box GM-Daewoo vậy.
-------------------------------------------------------------------------------
Kính các Bác,

Em hoàn toàn không có ý khiêu chiến như Bác POLTS nghĩ đâu ạ. Em chỉ muốn đưa ra một câu phát biểu bạo liều (bold statement) tí để thu hút sự chú ý. Hôm nay em vẫn bình thường chứ không bị gì như Bác Koonjang lo ngại. Chẳng qua là hôm nay em nghỉ xả hơi ở nhà dưỡng sức cho đợt thi tuyển sinh thứ hai sẽ bắt đầu vào thứ Sáu này nên rảnh quá mà.

Chẳng là từ lâu em muốn làm một khảo sát bỏ túi hoàn toàn nghiêm túc để trả lời 2 câu hỏi (research question) mà cá nhân em quan tâm:
  1. Người tiêu dùng Việt Nam chọn mua xe Hàn Quốc có hài lòng với quyết định của mình?
  2. Người tiêu dùng Việt Nam có bị áp lực tâm lý gì khi chọn mua xe Hàn Quốc không? Nếu có, đó là những áp lực gì?
Và gặp người quen nào đi xe Hàn Quốc em cũng hỏi hai câu này.

Giả thiết (hypothesis) của em là người tiêu dùng Việt Nam hài lòng với quyết định mua xe Hàn Quốc của mình nhưng bị áp lực tâm lý sợ bị người khác chê bai xe Hàn Quốc không tốt bằng và không đẳng cấp bằng xe Nhật. Em xin nhấn mạnh đây chỉ là giả thiết và em tìm chứng cứ thuyết phục để khẳng định giả thiết này là đúng hoặc bác bỏ giả thiết này.

Sở dĩ em có hai câu hỏi trên vì theo cảm nhận của em thì theo thời gian vẫn có nhiều người tiêu dùng Việt Nam giữ hai quan niệm sai (wrong notion):
  1. Xe Nhật mà đại diện là Toyota (giống như nói tới xe máy thì nghĩ tới Honda) tốt và bền vô đối.
  2. Xe Hàn Quốc không tốt – hay hỏng vặt, mau xuống máy.
Cũng chính vì rất khó chịu với hai quan niệm sai này của người khác mà một số Bác chọn mua xe Hàn Quốc đâm ra ghét xe Toyota rồi sinh tâm lý bài Toyota, nhưng đôi khi hơi thái quá. Sự thái quá thể hiện rõ nhất khi các Bác ấy cho rằng người chọn mua Toyota là thiếu hiểu biết! Các chỉ trích thái quá của các Bác khiến em chán ngán không muốn vào đọc bài trong Box Toyota nữa.

Lâu nay em là fan của Toyota. Em đã từng đi qua Cressida 82, Camry 84, bây giờ là Innova. Em thấy chiếc nào cũng tốt. Vừa rồi em mua thêm chiếc xe Hàn Quốc mà các Bác hay gọi là xe bèo là Matiz đời 2000 và rút ra kết luận là xe Hàn Quốc đâu có tệ tí nào. Em Matiz nhà em nay đã 11 tuổi, đã chạy 197.000 km, mà vẫn còn cứng cáp và sung lắm.

Tóm lại là chẳng có xe nào tệ. Chỉ có chủ xe là để cho xe tệ và rồi mặc cảm với chiếc xe mà mình làm cho tệ thôi.

Vài dòng tâm sự của người đang rảnh quá.

Last edited by a moderator:
Mun confirmed
Hạng D
1/4/10
2.182
15.305
113
Đôi khi mặt được cái áo lòe loẹt mà mãi chẳng có ai khen, đâm ra tức khí chửi đổng cho người ta chú ý thôi mà.

Hạng C
17/2/11
614
30
28
ô kìa, xa xa em thấy đồ long đao và ỷ thiên kiếm cùng vài công tơ nơ gạch đá hầm bà lằng đủ thể loại đang đến. Em dzọt trước đây :))

Mun confirmed
Hạng D
1/4/10
2.182
15.305
113
lmtuan nói:
ô kìa, xa xa em thấy đồ long đao và ỷ thiên kiếm cùng vài công tơ nơ gạch đá hầm bà lằng đủ thể loại đang đến. Em dzọt trước đây :))

Lấy A2 ra hứng gạch hả bác?

Hạng C
17/2/11
614
30
28
Mun nói:
lmtuan nói:

Lấy A2 ra hứng gạch hả bác?
Ấy ấy, em đề máy vào chế độ số thể thao roài mà cụ còn kêu lại. Vâng, em ôm A2 chạy trước đây, cụ nào ở lại ăn gạch ráng chiệu =))

Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
lmtuan nói:
Cái thớt này khiêu chiến quá
em thấy vác cả S300 tới kìa...em cũng zdotttttt....

Hạng D
19/10/09
4.706
14.046
113
Tel : 0949999684 .
- Không ngờ xe Toy đông nhất mà Ót ét Toy bèo nhèo :(:(.
- Ước gì có xe Made In Vietnam :(:( là em chê hết mọi xe khác cho dù các bác chưởi em cũng được .Miển là người Việt mình dùng hàng Việt là vui rồi,dù sao cũng phải mua của người ta chê nhau làm gì :(:(

Hạng B2
27/3/11
354
1
0
nói chung thì ai đi xe gì thì khen xe đó, vì người ta tham khảo và cho là chiếc xe đó tốt, hợp lí thì họ mới mua. Ai đi Toy thì chê xe Hàn hao xăng, bóng bẩy nhưng mau hư (?)... Thậm chí còn chê cả Bim, Mẹc với Au khó sửa chữa, không ''lành'' bằng Toy!? Còn người đi xe hàn (như em) thì không có thiện cảm với Toy vì giá bán cao hơn giá trị, thiết kế bảo thủ già cỗi, option nghèo nàn thì bảo là xe ít hỏng vặt?! (có cái gì đâu mà hỏng!) còn máy móc thì xin lỗi chứ cái Daewoo chạy vài trăm ngàm km chũng chưa phải sửa chữa gì đến máy đâu ạ... Túm lại là ai thích xe nào đi xe đấy, em hạnh phúc khi đi xe hàn vì em thấy thoải mái với cục tiền mình bỏ ra, option nhiều tiện nghi thoải mái... Còn ai đi Toy thì họ cũng hạnh phúc vì mình đã dành dụm mua được chiếc xe hơi, ít hỏng vặt đi cho nó ''lành''