Hạng B2
18/6/19
243
189
44
42
Tính như vậy mà cũng tính. Giờ tính theo cái ví dụ của chính bác đưa ra nhé:
  1. Bản base giá sx 500 bán 599 >> lời 99
  2. Bảo cao giá sx của nó vẫn là 500 + thêm giá gốc các opt mà nó thêm vào so với bản base là 50 thì tổng giá sx nó là 550 mà bán ra 720 là nó lời 170.
  3. Năng lực sx tối đa của nhà máy ví dụ là 1000 xe / tháng (tính theo đầu xe ko tính phiên bản) mà số lượng đặt hàng đặt hàng đang là 2000 xe thì nó cắt bớt các bản thấp ko nhận nữa để tập trung đẩy vô bản cao nhất có biên lợi nhuận cao nhất thì có phải là tối ưu lợi nhuận ko ?
  4. Hiện tại thị trường trong phân khúc này để cạnh tranh với nó chỉ có Kona và Ecosport, với sức hot hiện tại thì Thaco sau khi thống kê cân đối sẽ tự tin mà cắt hết đơn hàng bản thấp cũng ko sợ mất khách nên cứ cắt thôi.
Thì cứ như bác nói đi, vài tháng nữa có báo cáo của các bản thì bác thấy,

Hạng B2
18/6/19
243
189
44
42
Bản cao nó + thêm 4 túi khí thì làm sao mà giá sx + thêm có 50tr?
Vậy mà bác kia cứ cố mà tính ra được như vậy, như bác kia nói thì thaco sắp khai tử bản base luôn, bán bản cao cho lời vì đang hot

• Haha
Reactions: TicoHQ
dEs
11/5/20
2.091
139.239
113
Bản cao và bản base chênh nhau 130 triệu, các bác cứ lấy tất cả những opt chênh giữa 2 bản ra thống kê và tìm hiểu giá các opt đó thì sẽ thấy độ chênh lợi nhuận nó thế nào thôi.

dEs
11/5/20
2.091
139.239
113
Vậy mà bác kia cứ cố mà tính ra được như vậy, như bác kia nói thì thaco sắp khai tử bản base luôn, bán bản cao cho lời vì đang hot
Bác tưởng 4 cái túi khí đó đắt lắm ah :)

Hạng B2
12/12/11
351
297
63
sợ bị khách bóc phốt hộp số quá nhiệt chứ sao :))

dEs
11/5/20
2.091
139.239
113
Bản cao nó + thêm 4 túi khí thì làm sao mà giá sx + thêm có 50tr?
Một cái túi khí mua ở thị trường ngoài tầm 2tr5-2tr8. Đó là giá bán đã bao gồm phí ship, lợi nhuận của shop tại VN và lợi nhuận của shop bên nước ngoài. Nếu mua tận gốc được như Thaco thì còn rẻ nữa. Đủ thứ chi phí trung gian vậy mà nó có giá đó, nếu mua số lượng lớn ngay tại nhà cung cấp túi khí thì giá bao nhiêu ?

• Like
Reactions: loitaianh23
dEs
11/5/20
2.091
139.239
113
Thì cứ như bác nói đi, vài tháng nữa có báo cáo của các bản thì bác thấy,
Giờ 2 bản deluxe và luxury đâu còn nhận đặt hàng mà đẩy hết qua Premium rồi thì vài tháng nữa làm gì có báo cáo các bản, tất cả chỉ còn gom về 1 bản cao nhất thôi.

Các bác đừng nghĩ mình muốn dìm Seltos. Mình là người đã, đang và vẫn sẽ mua xe Kia. Mình cũng thích Seltos, đã ngóng đợi nó cho đến khi Thaco đem xe về thì thất vọng toàn tập với bản Seltos của Thaco, và thất vọng luôn với cách Thaco làm thị trường cho con này, ko cho khách hàng quyền lựa chọn. Vì vậy nên mình chọn 1 xe khác, vẫn là của Kia, và sau này con tiếp theo vẫn sẽ ưu tiên chọn Kia nhưng chắc chắn ko phải con Seltos hiện tại.

Hạng D
23/1/16
1.872
1.182
113
hôm qua thấy 1 con đậu Cô Ba Vũng Tàu (PMH) nói chung thì từng chi tiết đẹp...

tổng thể thì cứ sao sao, nhỏ ko nhỏ, to ko to, dáng hơi buồn cười so với con Kona đứng bên cạnh.
còn mình thì thấy dáng kona mới buồn cười, accent nâng gầm, thiết kế đèn trc chẳng giống ai. Seltos thì ngược lại thiết kế hiện đại trẻ trung, gầm cũng cao hơn !)

Hạng D
17/11/14
1.156
1.118
113
42
Ho Chi Minh City, Vietnam
Giờ 2 bản deluxe và luxury đâu còn nhận đặt hàng mà đẩy hết qua Premium rồi thì vài tháng nữa làm gì có báo cáo các bản, tất cả chỉ còn gom về 1 bản cao nhất thôi.

Các bác đừng nghĩ mình muốn dìm Seltos. Mình là người đã, đang và vẫn sẽ mua xe Kia. Mình cũng thích Seltos, đã ngóng đợi nó cho đến khi Thaco đem xe về thì thất vọng toàn tập với bản Seltos của Thaco, và thất vọng luôn với cách Thaco làm thị trường cho con này, ko cho khách hàng quyền lựa chọn. Vì vậy nên mình chọn 1 xe khác, vẫn là của Kia, và sau này con tiếp theo vẫn sẽ ưu tiên chọn Kia nhưng chắc chắn ko phải con Seltos hiện tại.

Vậy Thaco ra bản Deluxe với mục đích làm truyền thông để ai cũng nghĩ là giá rẻ 5xx nhưng thực ra là 7xx

• Haha
Reactions: Morningcui
Hạng D
8/2/17
1.112
1.714
113
36
Mấy bác cứ cãi nhau chi, mình đặt xe từ đầu tháng 9,sale hẹn giữa tháng 10, vừa gọi sale xong, giờ lại chuyển lên tháng 11!Nó hot thiệt nhưng chán quá.