Hạng C
9/9/14
933
21.629
93
Nhà e có 1 chị 1 anh, hiện tại tài sản của mẹ e là 10 tỷ trong bank và 3 căn nhà. Mà 3 căn nhà đó là đồng sỡ hữu giữ e và mẹ, ko phải anh chị e ko có mà mẹ e quyết định bán bớt mấy căn ko sử dụng nên trong bank mới có 10 tỷ. Hợp đồng tặng nhà thì e chưa ký vì phải ký tận 3 nhà mà mẹ e không báo trước để e chuẩn bị tinh thần gì hết, nên e xin chụp về xem xét lại. Giờ chia chác công bằng nhất là thẩm định giá trị căn nhà rồi đề xuất chia luôn bác nhỉ, còn hàng hóa có trong căn nhà là thuộc về chủ nhà luôn đúng ko bác, nếu trường hợp có hóa đơn mua hàng thì mới ko bị chia phải ko bác
Không có di chúc củng chia đều thì cần gì làm di chúc phải ko bác, chị e quốc tịch úc sống bên đó rồi còn mỗi e và anh của e ở việt nam thôi, trường hợp này là /2 hay /3 bác
1. Tài sản trong nhà, cái gì có chứng minh nguồn gốc rõ ràng do những người còn sống mua, thì sẽ thuộc quyền sở hữu của người đó. Ví dụ: bạn chứng minh được cái tủ lạnh đó là do bản bỏ tiền ra mua thì cái tủ lạnh thuộc quyền sở hữu của bạn. Còn tài sản nào thuộc về người đã mất, hoặc không chứng minh được, thì đều được mang ra chia. Cũng ví dụ cái tủ lạnh, do bạn mua thật sự, nhưng bạn không chứng minh được là bạn mua, thì cái tủ lạnh đó cũng được mang ra chia.

2. Về việc thừa kế, nếu không có di chúc, thì mọi người hưởng đều nhau trên phần tài sản của người mất. Ví dụ: ba bạn có vợ là mẹ bạn và 3 đứa con, thì phần tài sản của ba bạn sẽ được chia đều cho 4 người. Nếu không chứng minh được căn nhà là do ba bạn tự một mình tích lũy, thì pháp luật sẽ tự nhiên công nhận mẹ bạn sẽ có quyền sở hữu 1/2 giá trị các căn nhà, 1/2 còn lại mới là tài sản của ba bạn, và phần này mới được mang ra chia đều cho 4 người. Tức là mỗi người con được nhận 1/8 căn nhà, còn mẹ bạn được nhận 1/2+1/4 căn nhà. Nếu chứng minh được mẹ bạn không có đóng góp gì trong căn nhà của ba bạn, thì mỗi người nhận đều nhau là 1/4.

3. Lưu ý là con riêng và con chung được tính khác nhau. Nếu ba bạn chỉ có một người con với mẹ của bạn (tức là bạn), còn 2 anh chị của bạn là con riêng của mẹ, thì phần tài sản của ba bạn chỉ để lại cho 2 người là mẹ và bạn. Hai anh chị của bạn sẽ không có liên quan gì đến chuyện thừa kế di sản ở đây. Tức là bạn và mẹ mỗi người sẽ có 1/2 tài sản của ba cho phần tài sản do 1 mình ba bạn làm ra; và bạn sẽ có 1/4, còn mẹ sẽ là 1/2+1/4 tài sản do ba và mẹ cùng làm ra.

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Ngay cái tiêu đề bác chủ là: " Tại sao mẹ lại kêu e ký hợp đồng tặng nhà để làm di chúc " . Bác chủ là con mà cũng không hiểu mục đích của Mẹ mình thì ai mần răng mà ai hiểu cho được.
Mỗi gia đình đều có hoàn cảnh và...nội tình riêng. Hơn nưa Mẹ của bác chủ sinh năm 1962 thì cũng còn quá ...trẻ để tính toán cho việc lập di chúc cho con cháu.
Theo lẽ thường thì khi cha me đã già yếu mới nghĩ đến chuyện lập di chúc lại cho con cháu phòng hờ khi qua đời để tránh gây thiệt hại và tranh chấp của con cái của mình sau này.

Hạng D
16/12/09
1.178
10.858
113
Nhà e có 1 chị 1 anh, hiện tại tài sản của mẹ e là 10 tỷ trong bank và 3 căn nhà. Mà 3 căn nhà đó là đồng sỡ hữu giữ e và mẹ, ko phải anh chị e ko có mà mẹ e quyết định bán bớt mấy căn ko sử dụng nên trong bank mới có 10 tỷ. Hợp đồng tặng nhà thì e chưa ký vì phải ký tận 3 nhà mà mẹ e không báo trước để e chuẩn bị tinh thần gì hết, nên e xin chụp về xem xét lại. Giờ chia chác công bằng nhất là thẩm định giá trị căn nhà rồi đề xuất chia luôn bác nhỉ, còn hàng hóa có trong căn nhà là thuộc về chủ nhà luôn đúng ko bác, nếu trường hợp có hóa đơn mua hàng thì mới ko bị chia phải ko bác
Không có di chúc củng chia đều thì cần gì làm di chúc phải ko bác, chị e quốc tịch úc sống bên đó rồi còn mỗi e và anh của e ở việt nam thôi, trường hợp này là /2 hay /3 bác
Thừa kế có 2 loại là
1. Thừa kế theo pháp luật: hàng thừa kế- Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết, tức do người mất chưa lập di chúc đã không còn nên sẽ phân theo hàng thừa kế, lưu ý là không phân biệt con cái nha, con ruột, con riêng (nếu có quan hệ chăm sóc - Điều 679 BLDS), con cả, con thứ, con nuôi hợp pháp, đang ở trong hay ngoài nước... đều được chia đều như nhau. - Điều 676 BLDS
2. Thừa kế theo di chúc: - Điều 648 BLDS, tức được chỉ định người thừa kế, truất quyền thừa kế, phân định tài sản thừa kế.
Phân chia di sản theo di chúc - Điềi 684 BLDS: theo ý chí người lập di chúc, tức cho bao nhiêu thì lấy báy nhiêu, có thể không cho.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: pheo@ and ChelseaFC
Tập Lái
16/1/17
0
0
0
28
Việc chia ko có di chúc sẽ có thêm phần của bà nội e nữa đúng ko bác kebuomhoa
Ba e mất sớm nên giờ mẹ mới lập di chúc đó bác
Mẹ e cứ hay giấu giếm tài sản với con cái trong gia đình, lúc lên ký e có hỏi làm gì mà chỉ nói qua loa làm giấy tờ, đến khi lên phòng công chứng mới thấy hợp đồng tặng nhà rồi mới giải thích làm di chúc, mà từ đó tới giờ e có biết gì về giấy tờ nhà như nào đâu, đến khi lên phòng công chứng e mới biết 3 căn đó có e đứng tên cùng với mẹ, còn số tiền 10 tỷ trong bank mẹ e ko nói cho ai biết cả, tại e vô tình check sổ tiết kiệm trên internet banking mới thấy, em cảm thấy ko yên tâm nên mới nhờ các bác tư vấn làm sao để e ko bị thiệt sau này
1/Có nên đồng ý lấy trước 1 căn rồi mới ký 2 căn kia cho mẹ e làm di chúc ko, dù gì củng chia mà 1 căn đâu đáng nhiêu vì còn 10 tỷ trong tài khoản mẹ e nữa, quyết định này e có hỏi mẹ e và được sự đồng ý vì căn nhà e chọn hiện e đang kinh doanh tại đó và củng có thương hiệu gần chục năm của ba e rồi
2/Định giá 3 căn + với tiền trong bank chia luôn khỏi di chúc. Quyết định này ko biết mẹ e có đồng ý ko vì chưa hỏi. Các Bác còn phương án nào hay hơn ko

Tập Lái
20/2/06
29
1.847
78
53
Bác cứ hỏi ý mẹ bác thế nào rồi tính.
Việc nhà khó nói...

Hạng B1
30/12/16
51
36
18
54
Bác chủ đại gia Q5 có khác. 3 căn MT + 10 tỷ sống thoải mái đến đời con bác cũng chưa hết ạ. EM thì còn đi ở nhà thuê :(. Nhưng nếu em có tài sản mà sau này chia cho con cái thì đứa nào có hiếu sẽ được nhiều, đứa nào bất hiếu thì được ít thậm chí éo cho luôn cấm đòi hỏi so kè.

• Like
Reactions: pheo@
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Bác chủ đại gia Q5 có khác. 3 căn MT + 10 tỷ sống thoải mái đến đời con bác cũng chưa hết ạ. EM thì còn đi ở nhà thuê :(. Nhưng nếu em có tài sản mà sau này chia cho con cái thì đứa nào có hiếu sẽ được nhiều, đứa nào bất hiếu thì được ít thậm chí éo cho luôn cấm đòi hỏi so kè.
Ở đời lắm chuyện bất ngờ lắm bác ơi...
một câu chuyện có thật, có bà kia già tính nết thất thường ở với người con trai út... người con trai chịu đựng không nổi nên phải đi mướn nhà, người con gái út thì từ ngày ấy đến nhà mẹ chăm sóc... Xét ra thì cũng chả có hiếu gì vì chỉ nhắm vào cái căn nhà của mẹ mà thôi. Thế rồi người mẹ chết. Ta nói vừa chôn mẹ xong là cả mấy anh chị em tranh giành nhau. Người em gái út thì cao cơ hơn nên trong thời gian chăm sóc cho mẹ đã tận dụng cơ hội rủ rỉ rù rì người mẹ sang tên cho... Cả mấy anh chị em đồng lòng lại với nhau kiện ra toà...mà cũng éo được xu nèo.
Tình anh chị em ruột tan nát không nhìn mặt nhau luôn !!!

Hạng D
23/6/13
1.902
4.908
113
Sống thoái mái đến đời con cháu với điều kiện biết cách xài, còn k biết thì cũng như gió thoảng mây trôi mà thôi khà khà.

Hạng D
23/6/13
1.902
4.908
113
Ở đời lắm chuyện bất ngờ lắm bác ơi...
một câu chuyện có thật, có bà kia già tính nết thất thường ở với người con trai út... người con trai chịu đựng không nổi nên phải đi mướn nhà, người con gái út thì từ ngày ấy đến nhà mẹ chăm sóc... Xét ra thì cũng chả có hiếu gì vì chỉ nhắm vào cái căn nhà của mẹ mà thôi. Thế rồi người mẹ chết. Ta nói vừa chôn mẹ xong là cả mấy anh chị em tranh giành nhau. Người em gái út thì cao cơ hơn nên trong thời gian chăm sóc cho mẹ đã tận dụng cơ hội rủ rỉ rù rì người mẹ sang tên cho... Cả mấy anh chị em đồng lòng lại với nhau kiện ra toà...mà cũng éo được xu nèo.
Tình anh chị em ruột tan nát không nhìn mặt nhau luôn !!!
Em cũng tính hỏi bác Lão Hạc làm sao biết ai có hiếu ai không có hiếu hehe

• Like
Reactions: pheo@
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Em cũng tính hỏi bác Lão Hạc làm sao biết ai có hiếu ai không có hiếu hehe
Nếu thật sự là người con có hiếu thì không bao giờ lợi dụng...để mưu đồ chiếm đoạt riêng. Già rồi nên trái tính trái nết và cứ xem đứa nào chăm sóc mình là có hiếu...rồi bao nhiêu của cải để lại cho người đó, còn mấy người con kia chả có thèm đoái hoài gì. Khổ thế đấy !

• Like
Reactions: thefarmer