Hạng C
21/1/12
591
5.201
93
Hỏi bác cái thu hồi năng lượng dùng vào việc gì, và khi nào thì dùng năng lượng đó, chả là khi i-stop active sao ah bác, khi động cơ tắt tạm thời mới xài tới năng lượng của i-eloop sao. Chứ nếu lắp mỗi I-eloop chả để làm gì khi không có i-stop.

i-eloop trữ điện khi xe chạy chậm lại hoặc thắng, như vậy động cơ giảm đc 1 ít tải (để kéo máy phát điện), giúp giảm tiêu thụ xăng. nó với i-stop là 2 cái khác nhau, ko liên wan gì cả

Hạng D
4/2/14
2.886
3.557
113
i-eloop trữ điện khi xe chạy chậm lại hoặc thắng, như vậy động cơ giảm đc 1 ít tải (để kéo máy phát điện), giúp giảm tiêu thụ xăng. nó với i-stop là 2 cái khác nhau, ko liên wan gì cả
Vậy như bác nói thì khi đó nó ngắt tải hay máy fát điện ra ạ bác. i-eloop nó cấp điện cho quạt gió bác ơi. Còn IC đánh lửa vẫn dùng nguồn Ac quy. Bình thường khi bác buông chân ga or phanh thì lúc này động cơ tải là tối thiểu rùi. 2 hệ thống là độc lập nhưng có cả 2 thì hiệu quả mới cao, chứ mỗi i-eloop chả giải quyết gì.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
21/1/12
591
5.201
93
Vậy như bác nói thì khi đó nó ngắt tải hay máy fát điện ra ạ bác. i-eloop nó cấp điện cho quạt gió bác ơi. Còn IC đánh lửa vẫn dùng nguồn Ac quy. Bình thường khi bác buông chân ga or phanh thì lúc này động cơ tải là tối thiểu rùi. 2 hệ thống là độc lập nhưng có cả 2 thì hiệu quả mới cao, chứ mỗi i-eloop chả giải quyết gì.

đương nhiên có 2 cái thì phải hơn 1 rồi :rolleyes: vấn đề nó là 2 hệ thống độc lập, riêng từng cái có tác dụng riêng của mình, chứ ko phải 2 cái phải đi cùng với nhau.

Tập Lái
31/8/14
19
16
3
36
Khi chữ I-stop hiển thị màu cam là bác đã stop nó rùi, khi đang lăn bánh chữ i-stop sáng màu xanh lá, là hệ thống đã sẵn sàng, chỉ chờ bác dẫm phanh, xe đứng yên istop nhấp nháy xanh lá là báo chuẩn bị tắt máy, nếu bác cầm vô lăng xe cứ lắc nhẹ một cái thì istop không tắt máy đâu. Em dừng đèn đỏ còn dưới 10s là em động vào vô lăng cho nó khỏi tắt máy, nhớ cài dây an toàn thì istop mới làm việc.
Dạ nếu vậy thì xe em bị trục trặc gì chẳng?! Chứ e ko thấy chữ i-stop chuyển sang xanh lá dù đang chạy hay dừng đèn đỏ gì sất. E thử cả khi taplo hiện chữ i-stop màu cam or ko hiện cũng giống vậy hết. Để chiều e chụp hình gửi bác xem tư vấn giúp e. :((

Hạng B2
27/11/14
307
322
63
32
i-Eloop bác ạ. Cái này chức năng tái tạo năng lượng khi phanh. Khi phanh thay vì năng lượng biến đổi thành nhiệt năng thì sẽ biến đổi thành điện năng để tích tụ vào tụ điện và cung cấp lại cho các tải điện trên xe. Nếu bác muốn hiểu rõ hơn có thể tham khảo trên youtube có hình ảnh minh hoạ rất dễ hiểu đó bác.
https://www.youtube.com/watch?v=LiU-hQF0frw
Thảo - 0948.737.200

Chính xáci-eloop bắt đầu tích năng lượng là khi XE GIẢM TỐC ĐỘ (nhả chân ga) chứ không phải đạp phanh nhé bạn :)

Hạng D
4/2/14
2.886
3.557
113
Dạ nếu vậy thì xe em bị trục trặc gì chẳng?! Chứ e ko thấy chữ i-stop chuyển sang xanh lá dù đang chạy hay dừng đèn đỏ gì sất. E thử cả khi taplo hiện chữ i-stop màu cam or ko hiện cũng giống vậy hết. Để chiều e chụp hình gửi bác xem tư vấn giúp e. :((
Bác kiểm tra xem đã thắt dây an toàn chưa và đặt nhiệt độ trong xe cao lên 25 độ xem, đối với xe không có i-eloop thì khi istop làm việc quạt nó dùng điện ác quy. nếu ac quy < 75% or xe chưa đủ lạnh (so với nhiệt độ đặt) thì chưa đủ đk. Xe phải lăn bánh, khi đủ các điều kiện thì istop sáng xanh lá. Nếu không bác mang đến hãng ktra xem. Chú ý là ác quy dùng ch istop là loại 12v- 65A/h

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Tunbi_87
Hạng D
4/2/14
2.886
3.557
113
Em copy nguyên văn.

"Ứng dụng tụ điện

Mazda đưa vào sản xuất dòng sản phẩm sử dụng hệ thống PHANH tái tạo năng lượng i-ELOOP. Hệ thống này sử dụng tụ điện hai lớp thay cho loại pin thông thường và có thể lưu trữ điện nhanh chóng ngay cả khi thời gian giảm tốc rất ngắn. Mazda khẳng định tụ điện này thường duy trì đủ lượng điện khi lái xe trong thành thị để tái vận hành hệ thống điện trên xe mỗi lần xe dừng lại theo chế độ stop-start tự động ‘i-Stop’, ngay cả trong trường hợp có một khoảng thời gian kéo dài trước lần sạc điện tiếp theo".

Hạng D
4/2/14
2.886
3.557
113

Tham khảo
Tại sao TH lại cắt I-stop trên CX5
Tại sao TH lại cắt I-stop trên CX5

Hạng C
12/7/05
834
94
28
Trường Bạch Sơn Nam
Cá nhân em khi len xe cũng toàn off chức năng i-Stop, đi trong phố cứ 1 tí lại dừng, tắt máy/khởi động lặp đi lặp lại liên tục, nhiều khi vừa dừng nó tắt máy xe trước dời đi lại phải khởi động (lúc kẹt xe nhích nhích hoặc đèn đỏ). Còn nếu chủ động chú ý đến nó ( đánh vo lăng để nó khỏi tắt máy) thì lại mất thời gian và k dc thoải mái thảnh thơi đầu óc khi lái xe :)