Tập Lái
9/3/07
19
0
0
RE: Tài xế kiêm sát thủ

Trích đoạn: gauloises

Ở VN mình, nhiều tài xế uống bia rượu khi lái xe gây tai nạn, còn có cả những tái xế ko uống bia rượu đụng người còn de lại cán cho chết ---> vụ chiếc xe benz ở Củ Chi, không biết xử lý tài xế sao nữa :mad:
Cái này mới đúng là Tài xế kiêm sát thủ.
Nghe nói là cái vụ "đụng chưa chết thì de lại cán cho chết" là "chính sách" của cánh xe tải đó, tàn nhẫn quá. Không biết có đúng vậy không nữa. Có ai "trong nghề" hay biết thì cho ý kiến về vụ này nhé.

Hạng D
29/3/07
1.808
656
113
vnexpress.net

Tội cô bé quá, nhìn cứ như là alien vậy. Thà như hai người bạn chung xe con tốt hơn. Hic...hic. Thằng gây tai nạn nên bắn nó một phát cho rùi. Đây cũng là bài học cho các bác nào có thói quen hay lái xe khi say xin.

Cầu chúa phù hộ cho cô bé được hạnh phúc trong quãng đời còn lại...... Xót xa quá các bác nhỉ

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Topic ra đời cách đây đúng một năm nhưng có vẻ vẫn chưa mất đi tính thời sự. Vậy nên mạn phép update trở lại cho các bác tài, nhất là các bác tài mới lấy bằng, khỏi "quên" :)

Cách đây 3 tuần Ủy ban ATGT VN và các công ty bia rượu đã phát động một dự án truyền thông tuyên truyền cho vấn đề này: "Biết khi nào không nên lái xe?"
http://www.tienphong.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=108990&ChannelID=2

Trang Web chính thức của dự án truyền thông tuyên truyền được đặt ở:
http://www.uongcotrachnhiem.com.vn/

Ý tứ của dự án truyền thông này là rõ ràng. Các bác tài có thể uống, nhưng phải biết giữ gìn có mức độ, có trách nhiệm với ATGT.

Đây là một việc tốt. Nhưng vấn đề đặt ra có vẻ khá nhẹ nhàng. Thế nào là "uống có trách nhiệm"? Uống đến lúc nào thì gọi là uống có trách nhiệm? Không có một định nghĩa nào được đưa ra cả.

Các quy chế của TG về vấn đế này nghiêm khắc hơn nhiều, đó là "Đã lái xe thì không uống, đã uống không lái xe".

Những tác dụng chính của rượu và các chất kích thích khác lên khả năng lái xe:
- xuất hiện hiệu ứng bị che (blending) trong mắt dưới tác dụng của rượu vào máu và mắt,
- khả năng đánh giá khoảng cách của mắt giảm đáng kể dưới tác dụng của rượu,
- dẫn tới khả năng đánh giá đúng tốc độ của não bộ cũng giảm xuống,
- trường quan sát của mắt thu hẹp đáng kể, mắt bị hiệu ứng đường hầm (thông thường trường này rộng 180°, bị thu hẹp đáng kể dưới tác dụng của rượu),
- giảm khả năng xử lý thông tin, thời gian phản xạ, khả năng giải quyết tình huống, khả năng đánh giá năng lực bản thân ...

Thí dụ ở Đức: bắt đầu từ tháng 8.2007 thì luật cấm uống tuyệt đối với các tài mới trong giai đoạn thử thách bằng lái (2 năm đầu) bắt đầu có hiệu lực. Đối với tài đã qua giai đoạn này thì mức phạt tùy theo luợng cồn trong máu (LCTM) tương ứng như sau:
- 0.3 ‰: nếu kèm theo gây tai nạn sẽ bị thu bằng,
- 0.5 ‰ (hay là 0,25 mg/l): cấm lái 1-4 tháng, tái phạm sẽ phải đi kiểm tra y tế, theo ngôn ngữ bình dân là test ngu (Idiotentest),
- 1.1 ‰: hoàn toàn mất khả năng lái xe, thu bằng lái 9 tháng, trừ 9 điểm ở trung tâm (mất 18 điểm là mất bằng),
- 1.6 ‰ (hoặc hai lần "nhẹ" hơn, TD 0.3 ‰): test ngu trước khi cho phép đi làm bằng mới!

Uống bao nhiêu thì "đạt" được LCTM như vậy? Cái này thì cũng tùy người. Người bình thường chỉ cần 2-3 cốc bia 0.33 hoặc 1-2 ly vang thì sẽ đạt ngường cấm là 0.5 ‰.

Ở Đông Đức cũ và một vài nước Đông Âu áp dụng luật 0.0 ‰ cho tiện kiểm tra.

Tỷ lệ LCTM cho phép ở các nước khác được quy định rõ ràng ở đây:
http://en.wikipedia.org/wiki/Driving_under_the_influence

Thông kê các TNGT cho thấy, trong 1000 TNGT thì có 16 ca tử vong. Tỷ lệ này là 27 ca tử vong trong số những TNGT dưới ảnh hưởng của rượu.

Mỗi năm trên TG có hơn 1 triệu người chết vì TNGT, tức là 4000 người một ngày. Con số người chết vì TNGT vậy là hơn chết trong chiến tranh. VN chúng ta "góp mặt" một tỷ lệ không nhỏ, và là chính xác 1%, hay là 40 người chết mỗi ngày. Nhiều TNGT xảy ra dưới ảnh hưởng của rượu.

Vậy định nghĩa đúng nhất cho "uống có trách nhiệm" khi lái xe là: "không uống gì cả"!

Chúc các bác sang năm mới lái xe "tỉnh táo"!

PS: trang http://www.uongcotrachnhiem.com.vn/ không đề cập gì đến định nghĩa "uống có trách nhiệm". Phần "trà dư tửu hậu" có một forum, có vẻ sinh ra cho các trao đổi về vấn đề "uống có trách nhiệm". Forum này có một chủ đề và không có ai tham gia đóng góp. Bù lại trong mục "Bạn cần biết" có danh sách và địa chỉ các ... quán ngon?

Thế này có thể gọi là một trang web có "trách nhiệm" (của UBATGT?) về một vấn đề như vậy? Không làm thì thôi, làm thì nên làm cho nó đến nơi đến chốn chứ không nên dừng lại ở mức độ nửa vời, kiểu "phát động phong trào" như vậy!

Hạng C
27/11/07
516
1
0

tội quá. Nhưng theo em nghĩ thì hãy nên để cô ấy ra đi, tại vì các bác thấy sống như vậy đâu còn có ý nghĩa j nữa đâu. Cái vụ xe ben quay lui cán chết người em cũng có nghe qua. Hình như ông tài xế cán chết để cho ông ấy mãi mãi ra đi, chứ kô phận tài xế thì làm sao nuôi người cả đời được. Giống như bác em đó, bị tai nạn giao thông chấn thương sọ não, bây h cả nhà khổ vì bác ấy, mà bác ấy h thì có bít cái j nữa đâu:(.
PS: vừa rồi là những suy nghĩ của em, chứ em kô có ủng hộ, hay ngược lại j hết ah nha;).

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/4/07
239
3
18
HN

Sau khi đọc topic này, em hứa sẽ không bao giờ chạy quá tốc độ và uống quá chén mỗi khi chạy xe.
Thương cho cô gái kia quá, nhưng nhìn mặt thằng sát thủ khi nó ân hận cũng buồn ghê :(:(

Hạng D
26/7/07
3.866
6
38
HCM

Nếu em al2 cô bé đó thì thà chết đi cho rồi. thật đau đớn:(

Hạng D
28/6/07
2.811
1.788
113

GHÊ THẬT..............[&o]

Hạng D
29/3/07
1.808
656
113
vnexpress.net

Các bác OS nhà mình hay nhậu nhẹt xong rồi xách xe chạy về , nguy hiểm cực kỳ , mong các bác OS kiềm chế bớt để tránh gây ra hậu quả đáng tiếc như cô bé trên

Trích đoạn: phuquoc

cảm ơn bác , mình đi lại tốt rùi , chỉ không được chạy thui[&o] . hi vọng 2 ,3 năm sẽ cải thiện tố hơn ...........:):)...

Trời ơi...giật hết cả mình...tưởng bác mới bị chứ....:(:(:(
Anh em mìên Tây nhắn bác quá chừng kìa:)

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.241
113
www.phindeli.com

có lần em đi ké xe 1 bác lái xe đường dài, thấy tay ổng cầm vô lăng mà cứ run run giật giật, em mới hỏi:
- tay anh bị sao vậy?
- Ờ tay tao sáng nào chưa có rượu là nó dzậy đó, lát kiếm chỗ nào ăn sáng làm 1 cuốc thì tay mới vững, lái mới ngon được

Sau đó hai anh em ghé ăn phở bò, ổng uống 1 xị cuốc lủi, rùi sau đó tay ổng hết run thiệt!

Về nhà em hỏi thằng bạn bác sĩ thì nó bảo: mấy người nghiện rượu nặng thì bị phụ thuộc vào rượu, vì trong máu luôn có 1 lượng cồn nhất định, nếu ko có cồn thì người bứt rứt khó chịu, tay run ....

Bạn đồng hành trên các tuyến đường Vietnam của anh em mình hình như phần lớn là các bác tài như thế này lái thì phải???