Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
Sáng nay em có việc phải đi Nguyễn Tất Thành hướng Q4-Q7 đường thì đông dòng xe qua lại không ngớt đến ngã ba Ngô Văn Sở thì em cho vợ cả xuống xe và loay hoay quay đầu xe, đường đông 2B cứ luồn lách không tài nào quay nổi, phía làn ngược chiều thì xe xếp hàng dài, em phải de đuôi xe lên vỉa hè để quay ngang xe, định bụng đợi ngớt làn xe ô tô thì sang bên kia đường thì thấy bác tài xe buýt nháy nháy đèn, e nghĩ xe em trên vỉa hè bác còn xin đường làm gì, lại thấy bác nháy tiếp và lấy tay gạt gạt, vậy là em vọt sang bên kia luôn lòng thấy vui qua, nhưng bực nỗi có 1 khe hở thì bác Taxi Vinasun lại chen vào thành ra xe em lại chắn ngang đường của bác xe buýt, cũng may mà xe sau họ nhưòng cho mình vào được làn, em cũng hay có thói quen nhường đường cho người khác quay đầu hoặc rẽ vào hẻm lắm, nhưng với 1 bác tài xe buýt thì làm em thật cảm động. Nếu ai tham gia giao thông cũng có văn hoá nhường đường vậy thì đời đẹp biết bao.

Hạng B2
27/3/08
234
1
20
Hơ hơ, ai cũng vậy chỉ có đa số các bác chạy taxi là ít nhường, chỉ dành và chen thôi :D tuy nhiên cũng có nhiều bác tài taxi chạy rất lịch sự, đúng tốc độ, đúng lane.

Hạng C
6/5/10
524
5
18
Hehe, em cũng đang định viết 1 bài về các bác xe buss. Trước đây em chỉ nghe nói đủ các thứ tệ hại về cái lọai xe này… đành rằng cho nó lưu thông vào làn xe 2b là vô cùng nguy hiểm…. Nhưng ở đây em muốn nói đến 1 khía cạnh khác : Có những bác tài rất lịch sự, có văn hóa đến mức làm em ngạc nhiên ( thậm chí sử dụng luôn cả tiếng Anh giao tiếp khi có khách nước ngòai )… Các bác đi thử xe 152 ( tuyến Sân bay- Bến Thành… ) sẽ cảm nhận được điều này.

( Ở nước ngòai, khi bạn nhá đèn tức là bạn nhường đường, còn ở VN khi bạn nhá đèn là bạn muốn giành đường thì phải, hơi ngược )

Hạng D
28/2/09
1.043
821
113
HCM city
Đâu phải ai chạy xe Bus là xấu hết đâu, nên chúng ta cần có cái nhìn khác , quơ đũa cả nắm ko hay
!

Hạng C
14/1/10
664
14
18
đã là người thì có người này người kia, nhưng em ko có cảm tình với các bác xe buýt vì phần lớn các bác ây chạy lung tung lần đường hết của xe gắn máy luôn.tuy nhiên em ko phải quơ đũa cả nắm đâu nhé.

Hạng B2
23/3/10
248
17
18
hồi em học năm 1 càch đây 2 năm đi xe đạp . Có lần tới bùng binh diện biên phủ lòng thì phơi phới tâm trạng thì yêu đời đang đạp thì bỗng nghe tiếng gió rít 1 cái rồi kettttttt RẦM ,em lăn đùng ra đất ,đứng dậy thì nhìn thấy chiếc xe bus thù lù ngay phía sau còn chiếc "aston martin 107" của em nằm dưới gầm xe bus .Cả cái bùng binh như focus vào em ,mấy cô chú bán hàng bên trong chạy ra hỏi thăm còn bác tài + lơ xe chỉ ngồi trên nhìn .Chỉ 1 mình em phải lôi chiếc xe đạp ,lúc này em chỉ còn biết ném 1 cái nhìn sắc lạnh về phía bác tài .Nhưng kế cũng may là chiếc xe với em cũng không bị gì nên cũng cho qua .Nghĩ lại trong cái xui có cái may lúc đó em té về phía trước chứ lỡ mà té ngang thì ....
( chắc tại hồi đó em có học võ :D) .

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
chienthang nói:
Sáng nay em có việc phải đi Nguyễn Tất Thành hướng Q4-Q7 đường thì đông dòng xe qua lại không ngớt đến ngã ba Ngô Văn Sở thì em cho vợ cả xuống xe và loay hoay quay đầu xe, đường đông 2B cứ luồn lách không tài nào quay nổi, phía làn ngược chiều thì xe xếp hàng dài, em phải de đuôi xe lên vỉa hè để quay ngang xe, định bụng đợi ngớt làn xe ô tô thì sang bên kia đường thì thấy bác tài xe buýt nháy nháy đèn, e nghĩ xe em trên vỉa hè bác còn xin đường làm gì, lại thấy bác nháy tiếp và lấy tay gạt gạt, vậy là em vọt sang bên kia luôn lòng thấy vui qua, nhưng bực nỗi có 1 khe hở thì bác Taxi Vinasun lại chen vào thành ra xe em lại chắn ngang đường của bác xe buýt, cũng may mà xe sau họ nhưòng cho mình vào được làn, em cũng hay có thói quen nhường đường cho người khác quay đầu hoặc rẽ vào hẻm lắm, nhưng với 1 bác tài xe buýt thì làm em thật cảm động. Nếu ai tham gia giao thông cũng có văn hoá nhường đường vậy thì đời đẹp biết bao.

lâu lắm rồi mới thấy 1 bài như thế này trong mớ hỗn độn giao thông hằng ngày :D hoan hô bác xe buýt
nếu ai cũng như bác ấy thì mỗi năm VN ko phải thiệt hại hàng tỷ đô vì kẹt xe rồi :(

Hạng B2
23/3/10
248
17
18
nam_newport1 nói:
alexanderkiet nói:
hồi em học năm 1 càch đây 2 năm đi xe đạp . Có lần tới bùng binh diện biên phủ lòng thì phơi phới tâm trạng thì yêu đời đang đạp thì bỗng nghe tiếng gió rít 1 cái rồi kettttttt RẦM ,em lăn đùng ra đất ,đứng dậy thì nhìn thấy chiếc xe bus thù lù ngay phía sau còn chiếc "aston martin 107" của em nằm dưới gầm xe bus .Cả cái bùng binh như focus vào em ,mấy cô chú bán hàng bên trong chạy ra hỏi thăm còn bác tài + lơ xe chỉ ngồi trên nhìn .Chỉ 1 mình em phải lôi chiếc xe đạp ,lúc này em chỉ còn biết ném 1 cái nhìn sắc lạnh về phía bác tài .Nhưng kế cũng may là chiếc xe với em cũng không bị gì nên cũng cho qua .Nghĩ lại trong cái xui có cái may lúc đó em té về phía trước chứ lỡ mà té ngang thì ....
( chắc tại hồi đó em có học võ :D) .

Qua vòng xoay mà bác đi 2 bánh vậy là sai rồi, bác phải đi ra phía ngoài chứ không được đi sát vòng xoay.
em đi bên trong mà bác em chạy hướng từ đinh tiên hoàng về bùng binh với lại xe từ hướng hàng xanh về đông làm sao em chui vào được :(.Xe bus có cái tật thấy đường đông là bừa qua phải đi mà .Từ đó em nói không với xe bus
.