Tập Lái
20/6/13
31
250
53
Bác @Liembk chạy mô phỏng bằng phần mềm gì thế ? Em chạy bằng PVSOL Premium 2020. Không thấy update Inverter Solis 250KW-800VAC.

• Like
Reactions: lthanhthai
Tập Lái
20/6/13
31
250
53
Mái nghiêng về bắc thì bác phải làm giàn khung để tấm pin nghiêng về phía nam để đạt hiệu suất cao.
600k tiến điện thì không đáng để lắp solar nếu bác muốn giảm tiền điện. Tuy nhiên nếu có điều kiện thì bác nên lắp để bán cho EVN.
Hiện nay, CP mới ban hành QĐ 13/QĐ-TTg về cơ chế khuyến khích phát triển điện mặt trời tại Việt Nam, nên trong thời điểm này lắp solar áp mái bán điện cho EVN dể dàng. Nhưng QĐ này chỉ có hiệu lực đến hết năm nay.
Đây cũng là 1 cách suy nghĩ, tất nhiên lắp nghiên về hướng Nam sẽ tối ưu hóa sản lượng hơn nhưng em xin phép phản biện lại chút. Em thà hy sinh chút sản lượng và đặt yếu tố thẩm mỹ lên trên 1 chút. Em chạy mô phỏng ra cũng không chênh lệch nhiều đâu.

• Like
Reactions: Liembk and CD2345
Hạng B1
22/5/16
77
3.613
103
Cho e hỏi, e thấy từ tháng 9 đến tháng 3 hàng năm mặt trời ngả về hướng Nam, còn lại thì ngả về hướng Bắc, vậy nêú lắp chếch 10 độ về 1 hướng thì 6 tháng kia có đạt max năng lượng ko a @liembk ?

• Like
Reactions: Liembk
Hạng D
21/4/10
3.121
36.230
113
HCM city
Bác @Liembk chạy mô phỏng bằng phần mềm gì thế ? Em chạy bằng PVSOL Premium 2020. Không thấy update Inverter Solis 250KW-800VAC.
Em cũng dùng PV Sol. Em không dùng inverter Solis.

Đây cũng là 1 cách suy nghĩ, tất nhiên lắp nghiên về hướng Nam sẽ tối ưu hóa sản lượng hơn nhưng em xin phép phản biện lại chút. Em thà hy sinh chút sản lượng và đặt yếu tố thẩm mỹ lên trên 1 chút. Em chạy mô phỏng ra cũng không chênh lệch nhiều đâu.

Đương nhiên cũng phải hài hòa giữa kỹ thuật và thẩm mỹ của ngôi nhà. Nhưng nếu lắp đúng hướng được thì tốt hơn.
Có những trường hợp phải bỏ qua việc hướng tấm pv về nam luôn để cho đẹp ngôi nhà. :)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: CD2345 and CNL1
Hạng D
21/4/10
3.121
36.230
113
HCM city
Cho e hỏi, e thấy từ tháng 9 đến tháng 3 hàng năm mặt trời ngả về hướng Nam, còn lại thì ngả về hướng Bắc, vậy nêú lắp chếch 10 độ về 1 hướng thì 6 tháng kia có đạt max năng lượng ko a @liembk ?
Theo mùa vị trí của trái đất so với mặt trời thay đổn như bác nói nên có những tháng công suất cao, có những tháng công suất thấp, không đạt max như những tháng kia.

• Like
Reactions: btpaul
Tập Lái
20/6/13
31
250
53
Theo mùa vị trí của trái đất so với mặt trời thay đổn như bác nói nên có những tháng công suất cao, có những tháng công suất thấp, không đạt max như những tháng kia.
Vì thế, một số Farm đã tính đến việc đổi hướng PV theo mùa để tối ưu hóa sản lượng. Đối với Rooftop thì không đặt năng vấn đề này. Tuy nhiên vấn đề vệ sinh tấm Solar cũng nên quan tâm. Nó ảnh hưởng rất lớn đến sản lượng đấy.

Hạng D
13/7/10
1.052
13.918
113
56m2 thì lắp được tầm 9kwp, cho phí tầm 150tr. Chính xác thì phải khảo sát mới ra dự toán được.
9kwp là khoảng bao nhiêu tiền ạ , có kinh tế không , hiện nay mỗi tháng em trả 7 triệu tiền điện .

• Like
Hạng D
21/4/10
3.121
36.230
113
HCM city
9kwp là khoảng bao nhiêu tiền ạ , có kinh tế không , hiện nay mỗi tháng em trả 7 triệu tiền điện .
Chi phí tầm 150tr bác. Hiện nay bác mua điện của EVN theo phân loại nào ? (Hộ gia đình, kinh doanh dịch vụ hay sản xuất ) Trừ trường hợp mua điện giá điện sản xuất thì còn lăn tăn, 2 dạng kia thì em khẳng định rất hiệu quả.

• Like
Reactions: DAEWOORACER
Hạng D
13/7/10
1.052
13.918
113
Chi phí tầm 150tr bác. Hiện nay bác mua điện của EVN theo phân loại nào ? (Hộ gia đình, kinh doanh dịch vụ hay sản xuất ) Trừ trường hợp mua điện giá điện sản xuất thì còn lăn tăn, 2 dạng kia thì em khẳng định rất hiệu quả.
Điện gia đình ạ . Nếu em đầu tư 150t solar mỗi tháng em sẽ giảm khoảng bao nhiêu tiền điện ạ ? Hiện nay mỗi tháng 7 triệu tiền điện chủ yếu chạy 20 pc trong giờ hành chính.

• Like