Hạng D
21/4/10
3.121
36.177
113
HCM city
Bác Liêm cho em hỏi tình hình là tp HCM có mưa đá rồi, tấm NLMT chịu được mưa đá cỡ nào vậy Bác?
https://tuoitre.vn/mua-da-bat-thuong-tai-tp-hcm-do-mua-kho-keo-dai-20200426090314228.htm

Cuối năm em định làm cái xưởng 6 x 30 không biết đầu tư hết NLMT thì chi phí và công suất thế nào? dùng điện 3pha chuyển đổi có phức tạp không Bác?

Em làm ở gần đường Võ Nguyên Giáp Biên Hòa.
Để trả lời chính xác câu hỏi của bác rất khó. :)
Tấm pv chịu được mưa đá cỡ nào thì phụ thuộc 2 yếu tố: Trọng lượng của viên mưa đá và tốc độ của viên mưa đá. Ngay cả nhà sản xuất tấm pv cũng không đưa ra được. Nên em chịu. :)
Tuy nhiên đợt mưa đá vừa rồi tại SG không gây hư hỏng mấy tấm pv. Bằng chứng là em kiểm tra cs phát của mấy hệ solar thì thấy vẫn hoạt động bình thường.
DT 6x30 thì bác lắp được tầm 30kwp. Chi phí tầm 450tr. Dùng điện 3pha dể dàng, không có gì khó.
P/s: Em cũng đang định xin số đt của bác hỏi 1 số việc về đất khu vực đường Võ Ng Giáp. :)

• Like
Reactions: American Standard
Hạng D
21/4/10
3.121
36.177
113
HCM city
Tháng naỳ cho tới tháng 9, hướng bắc có công suất cao hơn?
Khi lắp hệ solar thì tính tổng thể theo năm, nếu tính từng tháng thì hàng tháng chúng ta sẽ phải thay đổi góc nghiêng theo mỗi tháng cho phù hợp.
Cách tính đơn giản nhất là lắp tấm có độ nghiêng bằng đúng vĩ độ tại nơi lắp đặt. Tp HCM và khu vực lân cận có vĩ độ 10 độ bắc, nên lắp góc nghiêng 10 độ là tối ưu nhất.

• Like
Reactions: CD2345
nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.865
113
Sao có tấm pin chút xíu vậy a?mà chú thợ nào cán cái mái cho nhà a tầy huầy vậy?
Tấm pin nhỏ xíu là cho cái đèn 40w tự bật sáng khi trời tối và tự tắt và sạc vào sáng hôm sau khi có ánh nắng mặt trời.
Còn cái sàn beton mái thì nhà đã 20 năm rồi anh. Đâu còn đẹp và bóng bẩy như mới xây. Chủ yếu là nó dầy và chống thấm tốt.

• Like
Reactions: Liembk and hoack