Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
Tâm tư chú tài xế

Giữa dốc cầu Kinh và dốc cầu Bình Triệu (TP.HCM) có một con đường nhỏ không tên và cũng không có bảng cấm xe hơi. Đường ngắn và hẹp nhưng xe hơi vẫn chạy nhất là khi họ muốn đi tắt tới cầu Bình Triệu để quẹo lên.

Ở ngay góc đó cũng không có bảng cấm quẹo phải. Có công việc thường xuyên ở khu vực Thanh Đa nên tôi đã đi taxi hàng trăm lần trên con đường nhỏ này.

Vậy mà cách đây vài ngày chiếc xe chở tôi bị cảnh sát trật tự của địa phương chặn lại, lấy giấy tờ của chú tài xế và kêu chú theo họ tới trụ sở. Biết những cảnh sát này đã làm việc không đúng chức năng nhưng chú tài cũng nhỏ nhẹ trình bày rằng mình đã đi trên con đường này vì không có bảng cấm xe hơi.

Nhưng người cảnh sát trả lời: “Luật ở đây là vậy” rồi yêu cầu chú tháo bảng số để giam xe. “Biết chuyện” chú tài nói: “Tôi còn 200.000 đồng xin mấy anh cầm đỡ”. Nói xong câu đó, chú bị quát một câu: “Phòng đông người làm việc như vầy mà đưa có 200.000 hả? Đưa 300.000đ đây”. Chú tài chạy ra xe lấy thêm tiền mà mặt đỏ gay vì tức.

Tôi hỏi: “Mình không sai luật sao em không cãi tới nơi tới chốn?”. Chú tài cười và giải thích: “Càng cãi càng thua cô à. Cái lý của kẻ có quyền không thể cãi được. Bây giờ em sợ đi tỉnh lắm rồi vì mấy ổng bắn tốc độ vô tội vạ mà ngoài đường không có một bảng biểu nào cho biết phải chạy bao nhiêu cây số/giờ là đúng.

Khi mình nói chạy theo qui định của thành phố lại bị một câu trả lời: “Ở đây thì khác. Bộ mấy anh không biết nhất địa phương nhì mới trung ương sao?”. Mà bị bắt thì phải nộp phạt bạc triệu hoặc giam xe. Đằng nào cũng khổ, thà không đi tỉnh nữa thì hơn. Trước kia em chạy xe đò, luôn phải ngừng ở một số trạm để “đóng hụi chết”.

Một lần ế khách quá, vừa bước xuống trạm X em nói: “Kỳ này ít khách quá các anh cho tôi đóng bớt một chút”. Cô biết họ phản ứng thế nào không? Một anh chàng không nói gì mà dùng dùi cui đánh ngay ống quyển của em đau điếng”.

Trầm ngâm một lúc, chú tài nói thêm: “Mỗi lần như vậy em tức điên nhưng ráng cười và quên để sống còn với nghề nghiệp, nhưng không thể nào nén nổi một sự khinh thường sâu sắc”.

(Theo Tuoi tre)

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net
RE: Tâm tư chú tài xế

Dùng bài này bổ xung cho tư liệu bản kiến nghị về quy định giam xe....Đồng thời dùng mục ý kiến bạn đọc trong các trang báo đưa các ý trong bản kiến nghị để tạo ra một làn sóng phản ứng.Các bác nghĩ sao?

Hạng B2
26/2/05
191
19
18
SG

Nhiệt tình ủng hộ ý kiến của bác!

Trích đoạn: MINA

Dùng bài này bổ xung cho tư liệu bản kiến nghị về quy định giam xe....Đồng thời dùng mục ý kiến bạn đọc trong các trang báo đưa các ý trong bản kiến nghị để tạo ra một làn sóng phản ứng.Các bác nghĩ sao?

Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!

Thế thì may cho em quá! :D
Cách đây khoảng một tháng em cũng chạy đoạn đường này (hình như là đường Tầm Vu) từ phía cầu Kinh Thanh đa về cầu Bình triệu. Từ cầu Kinh em đâu thấy bảng cấm xe hơi vào đường Tầm Vu nên nên em rẽ vào. Chạy bon bon đến cuối đường Tầm Vu chuẩn bị rẽ vào XVNT để lên cầu Bình triệu thì hoảng hồn thấy bảng cấm xe 4 bánh rẽ phải (dĩ nhiên là cấm rẽ trái do đường một chiều). Vì sợ ****phục kích ở bên đường XVNT nên em chấp hành luật bằng cách quay lại.
May cho em là không gặp mấy chú **trật tự địa phương túm lại giống bác tài xế xui xẻo trên. Nếu không thì mấy chú **trật tự địa phương đã cư...'p mất mấy hộp sữa của thằng cu con ở nhà rùi.:mad::mad::mad:
PD.

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!

Em quên mất không nói rõ cho các bác (không có ý câu bài) là cuối đường Tầm Vu, phía bên tay phải có một bảng cấm xe 4 bánh rẽ phải nho nhỏ. Các bác chú ý cái bảng cấm kẻo bị phạt.

PD

Hạng B2
24/9/04
133
0
0

Vậy mà cách đây vài ngày chiếc xe chở tôi bị cảnh sát trật tự của địa phương chặn lại, lấy giấy tờ của chú tài xế và kêu chú theo họ tới trụ sở. Biết những cảnh sát này đã làm việc không đúng chức năng nhưng chú tài cũng nhỏ nhẹ trình bày rằng mình đã đi trên con đường này vì không có bảng cấm xe hơi.

Em thấy làm gì họ có chức năng làm tiền lái xe nhỉ? Nhưng các bác cũng nên thông cảm cho các các CS ấy. Chắc các bác ấy cũng bức bối lắm, nếu khá ra thì có thể làm tiền của bọn lưu manh, xã hội đen, nhưng cũng phải đội trưởng đội phó mới làm được. Cách ấy có vẻ nguy hiểm, thôi lấy tiền của các các lái xe luơng thiện cho nó chắc, năng nhặt chặt bị vậy. Mà các bác đi trên đường các con đường nhỏ vẫn có được cảm giác mạnh: sung sướng, hồi hộp, bực tức thậm chí đau đớn - đủ cả, không kém khi đi trên đường quốc lộ.

Tập Lái
22/7/05
31
0
0

Em thấy xã hội mình bây giờ để sống được chỉ có hai con đường để chọn
-Một là Liều và lì như kiểu chí phèo , như hôm trước VTV chiếu cảnh mấy chú đi sai luật bị XXX thổi thì vọt lên trốn thoát
hay là nếu bị quay phim phạt nguội thì cứ lì ra không thèm đóng tiền đoàn kết với nhau cùng lì thì cuối cùng xxx cũng bó tay.com , hay như mấy chú xx ơ đường Tầm Vu cứ lì mặt mà thu tiền thì mới có cái nuôi vợ con
-Hai là cứ chịu cảnh thân phận dân đen , sống được ngày nào hay ngày ấy ai có quyền thì mình nhường mình chấp nhận xì tiền cho dù sai rồi mình kiếm mối khác gỡ lại còn hơn là mất trắng cái cần câu cơm , vì biết kêu ai cứu bây giờ
- Nghĩ mà buồn [&o]

Thôi...các bác ạ! Để Tuổi Trẻ lên tiếng là được rồi...đừng bàn thêm nữa. Nói thật là cái đoạn đường này là đường test xe của tui khi Lomo còn cái xưởng ở chân cầu Bình Triêụ...nay đọc bài này mới giật mình...[&:]

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com

Bài này làm em nhớ cách đây 10 khi đi trong thành phố Phan Thiết, tài xế đậu dưới đường không bảng cấm nhưng bị phạt, bác tài liền nói "dạ em không thấy bảng cấp đậu" ..chú CA trả lời, "chứ mày có thấy bảng cho đậu xe không?" pó tay cách hành xử của các chú nhà ta..

Hạng B2
20/1/07
176
0
16
50
HCM

là cuối đường Tầm Vu, phía bên tay phải có một bảng cấm xe 4 bánh rẽ phải nho nhỏ. Các bác chú ý cái bảng cấm kẻo bị phạt.
Nếu đúng là có cái bảng này thì rẽ phải lên cầu Bình Triệu mà bị tó là chính xác rồi. Còn đường Tâm Vu mà không cấm xe Otô thì cũng đúng luôn, vì đó là đường nội bộ khu dân cư, Ôtô có thể lưu thông trên con đường đó nhưng khi rẽ ra đường lớn XVNT có mật độ giao thông cao mà lại ngay dốc cầu thì cực kỳ nguy hiểm.
Bài báo trên nếu là phản ánh về chức năng và thái độ làm việc của máy chú xxx thì rất hoan nghênh.
...bị cảnh sát trật tự của địa phương chặn lại, lấy giấy tờ của chú tài xế và kêu chú theo họ tới trụ sở. ...
Nhưng người cảnh sát trả lời: “Luật ở đây là vậy” rồi yêu cầu chú tháo bảng số để giam xe. “Biết chuyện” chú tài nói: “Tôi còn 200.000 đồng xin mấy anh cầm đỡ”. Nói xong câu đó, chú bị quát một câu: “Phòng đông người làm việc như vầy mà đưa có 200.000 hả? Đưa 300.000đ đây”. ...
Để lúc nào đó qua đường đó, để ý xem có đúng là
...Ở ngay góc đó cũng không có bảng cấm quẹo phải....

Last edited by a moderator: