Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội
RE: Tăm xỉa răng có virút HIV ! cẩn thận nhé các bác !

Đúng là tin đồn vớ vẩn, ngay cả kim tiêm có dính HIV để khô đi lỡ ai đạp vào vẫn chả sao vì HIV nó ngỏm rồi :D . Mấy bác về coi thử xem ra ngoài không khí HIV sống được bao lâu

Hạng C
12/7/07
509
159
43
QPN, SaiGon

Trích đoạn: minhab

Đúng là tin đồn vớ vẩn, ngay cả kim tiêm có dính HIV để khô đi lỡ ai đạp vào vẫn chả sao vì HIV nó ngỏm rồi :D . Mấy bác về coi thử xem ra ngoài không khí HIV sống được bao lâu

Bác nói cẩn thận, cái này còn nhiều người chưa biết lắm, "ngay cả kim tiêm có dính HIV để khô đi lỡ ai đạp vào vẫn chả sao vì HIV nó ngỏm rồi" + điều kiện để nó ngỏm là 7 ngày bác nhé:D, với lại HIV chả tự thân nó ra ngoài không khí được. [8D]

Hạng B2
1/4/05
414
8
18

Điều quan trọng là virus HIV sống được bao lâu ở ngoài môi trường của nó, sao không ai nghiên cứu vấn đề này? Theo tôi 7 ngày là quá lâu.

Hạng B2
2/8/07
460
8
18

Trích đoạn: tran long

Điều quan trọng là virus HIV sống được bao lâu ở ngoài môi trường của nó, sao không ai nghiên cứu vấn đề này? Theo tôi 7 ngày là quá lâu.
.

to các bác nói virus HIV tồn tại ở môi trường ngoài ko đc: HIV tồn tại ở môi trường ngòài như trong ống kim tiêm với thời gian tính theo ngày và khá lâu, nếu nhớ ko lầm thì có thể lên 15 ngày. thậm chí vơớinhững giọt máu đã khô trên áo cũng có virus HIV và nó cũng tồn tại khá lâu trước khi chết. nên nguy cơ bị nhiễm từ những tác nhân này cũng tương đối hơi cao

thứ 2 mình mún để cập: con tinh trùng như các bác biết là nó rất yếu, ra ngoài môi trường ngoài là nó chết ngay. nhưng sau khi xuất tinh và trong tinh dịch đó, con tinh trùng có thể sống đc đến 15phút ko cần trong cơ thể ng fụ nữ.---> con tinh trùng yếu nó còn sống đc 15fút huống chi HIV

điều cuối cùng là:

hỏi:
21. Uống nước chung với người nhiễm HIV/AIDS có chứng chảy máu thường xuyên ở lợi răng có bị lây bệnh không?

trả lời:

Không lây, nếu người uống sau không có thương tổn chảy máu trong miệng làm ngõ vào cho HIV. Vả lại, khả năng để lại HIV trên miệng ly của người nhiễm dù là chảy máu lợi răng cũng rất là hy hữu!
nguồn ykhoanet.com

qua câu trả lời này, mình cũng hình dung đc với cái que tăm 1 fần nào. :D

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
42
Irac

kinh nghiêm của e là nếu xỉa răng thì bẻ đôi que tăm ra cho chắc

Hạng D
12/7/07
1.717
62
63
40
0908 898428 - 0976 024320

HIV chỉ lây nghiễm qua 3 đường: tình dục, từ mẹ sang con và đường truyền máu!
Bạn sẽ không bị nhiễm HIV qua khi:

· Chăm sóc bệnh nhân AIDS một cách an toàn.

· Sống chung với người nhiễm HIV.

· Tiếp xúc với các dịch cơ thể như mồ hôi, nước bọt, chất nôn, phân và nước tiểu ( nếu không nhìn thấy máu).

· Tắm hoặc giặt chung với người nhiễm HIV.

· Ăn chung, dùng chung đũa chén, thìa, cốc chén uống nước với người nhiễm.

· Thở chung bầu không khí hoặc ở gần người nhiễm HIV đang bị ho.

· Dùng chung nhà vệ sinh.

· Làm việc chung với người nhiễm HIV/AIDS.

· Ôm ấp và chạm vào người nhiễm HIV.

· Ăn những thức ăn do người nhiễm HIV nấu.

· Bị muỗi hoặc các côn trùng, động vật khác đốt hoặc cắn.

Một số người lo lắng là dễ bị nhiễm HIV hơn từ những người đã chuyển sang AIDS. Bất luận họ là người nhiễm HIV hay đã là bệnh nhân AIDS, đường lây nhiễm hoàn toàn giống nhau – qua đường máu, qua quan hệ tình dục và mẹ truyền sang con.

Ở đâu ra qua đường xỉa răng vậy chời! [8D][8D][8D]

Hạng B2
12/6/07
373
12
18
37

amen chắc mai mốt đi đâu cũng đem theo chỉ nha khoa quá, hichic

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Trích đoạn: Hungo2

Y khoa tụi này không khuyến khích dùng tăm sau bữa ăn, vì dùng vừa mất lịch sự vừa không làm sạch mãng bám thức ăn, một số ít có thể bị viêm nướu răng . Cách tốt nhất là nên dùng chỉ nha khoa và đánh răng sau khi ăn.
Khổ nỗi cái thói quen dùng tăm nó có từ bé nên bây giờ khó mà sửa, mấy em nhỏ bây giờ cũng đã quen việc không dùng tăm rồi.
Điều nữa là nếu khi ăn nhà hàng xong bị .... mắc vào răng thì sao? Không lẽ luôn mang theo chỉ nha và bàn chải?? Cái này xem ra như là một khuyến cáo vô duyên!

Hạng B2
15/2/08
111
4
18
TP HCM
otosaigon.com

Cái tăm nhựa ấy bằng 40 vạn gói tăm tre đấy, em khuyên các bác đừng bắt chước ông anh này cho nó tốn tiền, cứ bẻ nhánh cỏ quanh ta mà xài.
@dinh7968: bác "lộc phát về cuối" có lời hỏi thăm về em Cam. mà bác mới mua từ em L Mekong, chiều nay gặp ẻm đang ngồi trong cái Maz. 323 mới mua lại từ 10.5 K Mỹ do bán được em Mekong cũ đấy ! Thấy chưa, đời cổ lại thấm nước biển (vinashin mà !), lại cứ đòi 14.5 ...

Trích đoạn: dinh7968

Lão anh tui, mấy năm trước cứ bị tui trêu mỗi khi lão rút cây tăm nhựa ở cán con dao đa năng ra xỉa răng mà không dùng tăm trên bàn. Giờ tui mới thấy lão có lý, ít ra là làm thế sẽ không có nguy cơ nhiễm HIV từ tăm! he..he.
Nói vậy thôi, còn nhiều thứ phải lo hơn chuyện này các bác ạ! Đâu phải ai cũng trả thù đời thế đâu!