O.S.P.D
14/2/04
0
14
18
Vietnam
RE: TẢN MẠN CUỐI NĂM VỀ VẤN ĐỀ ĐỒ CHƠI OTÔ

Hay quá bác lomo ơi...tiếp đi bác còn chờ đợi gì nữa mà bác không làm tiếp.;););)

Hạng B2
23/4/04
367
0
16
Vietnam

PHẦN 2
HÀNG HÓA

Hàng hóa đồ chơi oto em tạm chia thành 4 phần, phần thứ nhất thân vỏ, dàn ngoài và những phần liên quan tời thân vỏ, phần thứ hai âm thanh và hình ảnh, phần thứ ba các thiết bị điện tử bảo vệ và tích hợp chức năng, phần thứ tư nội thất và các đồ nâng cấp nội thất.....
1. Thân vỏ và đồ chơi làm đẹp ngoại thất.
Tâm lý của khách chơi xe Việt Nam chú ý rất nhiều về hình thức bên ngoài xe. Vì nhiều lý do khác nhau, họ chọn màu sắc, kiểu dáng, cách trang trí.... nói chung làm sao cho chiếc xe của mình nổi bật nhất ( nổi bật theo nhiều nghĩa...)Đặc điểm tình hình an ninh, dư âm quá khứ, suy luận chắc cú.... cũng tạo thêm những khoản chi cho những mói đồ làm xấu thêm chiếc xe mơi.
Đồ chơi phục vụ cho nhu cầu ngoại thất cũng là những loại hàng hóa mà các cơ sở trong nước can thiệp mạnh mẽ nhất. Vì đặc thù hàng hóa phục vụ dàn ngoài đa phần là những sản phẩm cồng kềnh, do vậy chỉ có những hàng hóa đợt đầu là hàng nhập, còn sau đó thì các cơ sở trong nước sẽ tìm cách sản xuất nhái y trang. Công bằng mà xét thì những sản phẩm do trong nước sản xuất cũng khá ổn, phần vì đó là những sản phẩm dành cho oto, do vậy sức ép về giá thành không phải là vấn đề lớn. Chính vì hoàn toàn có thế bán được giá cao, sản xuất lại thủ công chủ yếu dựa vào tay nghề kinh nghiệm và mức độ tinh sảo là chính do đó có những sản phảm chúng ta sản xuất về chất lượng tốt như hàng nhập .
- Sản phẩm inox: thị trường phía Nam hàng nội địa chiếm 98%, chất lượng tốt, mẫu mã đáp ứng ngay khi có mẫu xe bán ra thị trường.( Cản trước, cản sau, bảo vệ gương đèn, một số loại bệ bước...)Kỹ thuật sản suất bán thủ công.Thị trường phía Bắc có khỏang 30% có sự can thiệp của hàng Trung Quốc, hàng TQ thường đẹp về mẫu mã nhưng mỏng và rất rễ móp, hàng TQ luôn luôn rẻ hơn hàng trong nước khỏang 20-30%. Trình độ của các cơ sở gia công tại phía Bắc đối với mặt hàng này còn thua xa phía Nam, và họ thường nhái nhưng sản phẩm do SÀI GÒN sản xuất và tìm cách ăn bớt vật liệu đi.
- Sản phẩm nhựa và đồ nhựa trang trí bên ngoài: Khá nhiều nhà máy sản xuất trong nước, trước đây phục vụ xuất khẩu là chính một hai năm trở lại đây họ mới chú ý tới thị trường trong nước. Những sản phẩm này chất lượng tốt như hàng nhập, trừ một vài cơ sở( rất ít) làm ăn bớt hoặc đua hàng loại hai ra thị trường nội địa để tìm kiếm lợi nhuận nhiều hơn. Nói chung, riêng với nhóm sản phẩm này chúng ta hoàn toàn yên tâm" đồ nước ngoài như thế nào thì đồ trong nước tốt như thế".Vấn đề đối với những sản phẩm này rủi ro chỉ xảy ra khi thợ lắp đặt không nắm rõ quy trình hoặc không biết lắp đặt.( cản nhựa, đưôi cá, body,bao lốp xơcua,chụp đèn, chụp gương"một số loại".....)Vè mưa các loại thì TQ 100%
- Sản phẩm nhôm, và đồ xi mạ
Đối vối sản phẩm nhôm TQ khống chế gần như 100% thị trường, đồ chất lương ổn định tương đối, giá vừa phải do vậy rất nhiều người chơi.( ba ga, bệ bước, các loại nẹp...) Một số ít còn lại là đồ Đài Loan, chất lượng cũng không tốt hơn là bao nhiêu nhưng giá thường đắt hơn khoảng 50% so với hàng TQ.
Xi mạ và một số sản phẩm xi mạ
Sản phẩm xi mạ là nhóm sản phẩm có kích thước nhỏ, chủng loại đa dạng... Với sản phẩm này chúng ta chưa sản xuất được nhiều ( phụ thuộc rất lớn vào số lượng) Trung Quốc, Đài Loan đang chia đều thị phần. So sánh thì hàng Đài loan đẹp hơn về nước xi và bao bì.Đây cũng là nhóm sản phẩm mới phát triển khỏang 1 năm trở lại đây vả giá cả cũng thuộc loại củ chuối nhất.
Một số cơ sở xi mạ gia công trong nước( chủ yếu tại Tp.HCM) cũng bắt đầu tham gia thị trường bằng việc nhận xi mạ gia công những món đồ lẻ tẻ. Chất lưỢng và kỹ thuật xi mạ trong nước cũng không khém hàng Dài Loan là mấy "9/10".
Ngoài ra còn một số sản phẩm nhỏ lẻ khác nữa phục vụ dàn ngoài..... với sự tham gia đa dạng của hàng hóa TQ, ĐL, Hàn Quốc....
Tóm lại, sảm phẩm phục vụ ngoại thất chủ yếu phụ vụ việc làm đẹp của các chủ xe, ngoài ra còn một số sản phẩm mang tính bảo vệ. Công năng của những sản phẩm ngoại thất không được dân chơi xe Việt Nam đề cao ( VD: bao nhiêu người gắn đưôi cá nhưng chắc gì đã hiểu tính năng của đưôi cá, gắn bệ bước chân nhưng chắc gì đã bước lên bệ...) Vậy chăng có cần thiết phải trả thêm tiền cho những sản phẩm bền?hay chỉ cần đẹp là đủ?
(còn tiếp)
Note: Em đặc biệt quan tâm tới tình hình, trình độ sản xuất trong nước, và luôn ước mong ấp ủ cho nó phát triển được.Cững ước ao,các quan ngài làm chính sách về oto hãy dẹp mấy dự án sản xuất oto đi mà tâp trung sản suất đồ chơi và phụ tùng oto. Hãy nhìn sang Đài Loan và một số nước khác có nền công nghiêp sản xuất oto đi sau xem họ làm gì, nhìn vào sự kính trọng của các nhà sản xuất xe hơi trên toàn thế giới đối với họ đó là dẫn chứng cụ thể nhất.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Quá hay và khá súc tích, tiếp nữa đi bác Lomo....!:D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Bài viết của Bác Lỗ Mỗ thật công phu và có dáng dấp của một luận chứng Kinh tế Kỹ thuật !! OS rõ ràng có nhiều nhân tài !

Hạng B2
28/5/04
181
3
16

Bài của bác cho thấy bác là anh hai chính hiệu trong nghề, rất cảm ơn những thông tin bác đã đưa ra :)

Trích đoạn: lomo
....
Note: Em đặc biệt quan tâm tới tình hình, trình độ sản xuất trong nước, và luôn ước mong ấp ủ cho nó phát triển được.Cững ước ao,các quan ngài làm chính sách về oto hãy dẹp mấy dự án sản xuất oto đi mà tâp trung sản suất đồ chơi và phụ tùng oto. Hãy nhìn sang Đài Loan và một số nước khác có nền công nghiêp sản xuất oto đi sau xem họ làm gì, nhìn vào sự kính trọng của các nhà sản xuất xe hơi trên toàn thế giới đối với họ đó là dẫn chứng cụ thể nhất.

Em muốn bàn thêm với bác về v/đ này. Trước đây em cũng nghĩ VN thì Pt công nghiệp ô tô làm cái gì? làm sao cạnh tranh đựoc với tư bản kinh nghiệm hàng trăm năm? sao mình ko dành tiền phát triển thứ khác có hơn ko? Cách đây vài tháng em có dịp đựơc tiếp chuyện bác bộ trưởng bộ GT và có mạo muội đề cập với bác ấy suy nghĩ của em như vầy.
Bây giờ em hiểu chính sách pt công nghiệp ô tô Vn ko nhằm cạnh tranh với Toy, với Mer( rõ rồi!) mà để phục vụ nhu cầu trong nước, với dân số 80tr dân, tương lai sẽ ổn dịnh khoảng 115Mio dân, nhu cầu sẽ rất lớn, và về lâu dài sẽ tiết kiệm cho nứoc nhà một khoản ngoại tệ nhập để xe khổng lồ. Nói tóm lại thì mình là một trong 14 nước đông dân nhất thế giới, khác hẳn Đài Loan, Sing hay những thằng nhỏ khác, bác ạ:)

Hạng B2
23/4/04
367
0
16
Vietnam

Em muốn nói rõ hơn mục đích em viết loạt bài này.
Thứ nhất, nó chỉ là một chút tản mạn cuối năm vô thưởng vô phạt. Viết để chơi và cái bác cùng đọc chơi.
Thứ hai,em cũng không có sự chuẩn bị nào công phu cho nó,nghĩ làm sao, thấy làm sao thì em viết làm vậy. Do đó, mong các bác thông cảm và bỏ qua những ý kiến, hay thông tin còn đang tranh cãi.
Thứ ba, mong sao sau bài viết của em có nhiều người đọc và ủng hộ. Thế là em vui rồi.

To:Ali G
"Bài của bác cho thấy bác là anh hai chính hiệu trong nghề" Em chỉ là một người có đam mê, chưa có gì hơn thế đâu bác ạ!
Còn về vấn đề sau mà bác đưa ra, em cũng rất thích tranh luận với bác. Nhưng em nghĩ vấn đề này khá phức tạp và dài dòng do vậy để lúc nào " trà dư tửu hậu" em với bác cùng chia sẻ nhé.[8|]

Tóm lại , cá nhân em nghĩ trên forum không nên bàn những chuyện thuộc vêchính trị( chính sách), tôn giáo, và việc phụng sự vợ con....:D Em nghĩ những đề tài này sẽ khó có hồi kết.

Hết sức cảm ơn tất cả các bác đã ủng hộ em!

Last edited by a moderator:
Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Tóm lại , cá nhân em nghĩ trên forum không nên bàn (.........) việc phụng sự vợ con....:D Em nghĩ những đề tài này sẽ khó có hồi kết.
CHắc bác này mê ôtô quá nên vẫn chưa có vơ hay bạn gái đây mà....!:D
Nếu mà không có chủ đề này thì khối bác phải từ gĩa 4rum rồi đó....! Nhớ lại hình như có cả 1 bác nào bị bác gái lấy Nick lên post bài Phát biểu cảm tưởng về O.S luôn đó, nghĩ lại vẫn còn ...sợ !

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Em muốn nói rõ hơn mục đích em viết loạt bài này.
Thứ nhất, nó chỉ là một chút tản mạn cuối năm vô thưởng vô phạt. Viết để chơi và cái bác cùng đọc chơi.
Thứ hai,em cũng không có sự chuẩn bị nào công phu cho nó,nghĩ làm sao, thấy làm sao thì em viết làm vậy. Do đó, mong các bác thông cảm và bỏ qua những ý kiến, hay thông tin còn đang tranh cãi.
Nhiệt liệt ủng hộ bác Lỗ Mỗ, bác cứ đưa thêm cảm nhận của mình, nhất là về các cửa hàng độ xe: nội thất... Tất nhiên sẽ mang tính cảm quan, nhưng chắc mọi người sẽ hoan nghênh!