Hạng C
24/9/17
638
1.018
93
31
Tay đua nữ hướng dẫn cách thả lỏng cơ thể khi lái xe đường dài
Như đã biết thì khi chúng ta lái xe trên những hành trình dài, nếu không dừng lại để thả lỏng thì cơ thể rất mệt mỏi do chịu nhiều áp lực vì ngồi lâu. Chúng ta thường bị đau và căng cứng cổ, vai, lưng; nhức mỏi phần chân dưới đầu gối, thậm chí là nếu mắt tập trung cao độ dẫn đến nhức đầu, chóng mặt. Theo tay đua nữ Rebecca Jackson, có nhiều mẹo để thả lỏng cơ thể và giảm đau nhức như xoay cổ chân, duỗi căng cẳng và bắp chân, vặn hông, gập uốn lưng, xoay vai, cổ và xoa dịu mắt. Rebecca thường đối mặt với những chặng đua Rally dài đăng đẳng với áp lực dồn lên vai và tứ chi rất lớn. Cô thường áp dụng những bài căng, duỗi cơ thể này để phòng tránh các chấn thương trong khi thi đấu.
[pagebreak][/pagebreak]

Động tác xoay cổ chân, cẳng và bắp chân nhằm tăng lượng máu lưu thông tránh cho các cơ bị co cứng khi ngồi quá lâu. Các bạn có thể dùng chiếc xe của mình để thực hiện các động tác này hiệu quả hơn: đứng tựa vào cửa để xoay cổ chân; 2 tay chống lên capo để duỗi căng 2 bàn chân; đặt 1 bàn chân lên bánh xe để duỗi bắp chân.

Đối với động tác uốn lưng thì hơi khó nên bạn nên cẩn thận: đứng cách capo xe khoảng 1 bước chân quay lưng về phía xe, sau đó đưa 2 tay lên cao rồi ngả người về phía sau. Cố gắng ngả đến khi bạn thấy phần vai và lưng bắt đầu căng, giữ khoảng 8-10 giây rồi lập lại 2-3 lần.

Xoay cổ, vai, vặn hông và xoa mắt là các động tác bạn có thể tranh thủ thực hiện khi dừng đèn đỏ. Đừng chủ quan chờ tới khi cảm thấy đau mỏi mới thực hiện vì lúc đó cơ thể đã bị tổn thương rồi.

Các động tác khác có thể thực hiện với cẳng và bắp chân:

Hình ảnh: carscoop, bodybybrenna

Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
em thường xuyên gặp trường hợp mỏi vai gáy cổ. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ em với. E cũng dùng gói kê cổ rồi mà chỉ thấy bớt tí à :(

Hạng C
24/9/17
638
1.018
93
31
em thường xuyên gặp trường hợp mỏi vai gáy cổ. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ em với. E cũng dùng gói kê cổ rồi mà chỉ thấy bớt tí à :(
Em thấy gối kê cổ nó ngăn máu lưu thông còn tệ hơn đó bác :(

Hạng B1
7/2/15
71
60
18
59
Bác có đeo kính khi lái xe không, nếu có thì coi lại cái kính.
Nếu không đeo kính coi lại cái ghế ngồi, có thể ghế thấp quá.
Kinh nghiệm đau thương của mình!!!

Hạng C
24/9/17
638
1.018
93
31
Bác có đeo kính khi lái xe không, nếu có thì coi lại cái kính.
Nếu không đeo kính coi lại cái ghế ngồi, có thể ghế thấp quá.
Kinh nghiệm đau thương của mình!!!
Bác đeo kính bị sao bác, nhức đầu chóng mặt không ạ?