Tập Lái
24/5/12
46
3
8
Tình hình là như thế này, xe của mình khi dừng hơi lâu 1 chỗ (khoảng 6-7tiếng), khi khởi động, chạy ra khỏi vị trí đậu xe (vừa đánh lái vừa tăng ga) thì xảy ra hiện tượng tay lái hơi rít rít (giống như bị cạ vào táp lô nhưng ko phải) và lúc đó chân ga có cảm giác như bị cạ liên tục (cũng có cảm giác rít rít rất khó chịu). Hiện tượng trên mới xảy ra khoảng 1 tháng nay, vào hãng họ bôi mỡ vào trục lái nhưng không hết. Xin các Bác chẩn bệnh giúp em nó. Xin chân thành cảm ơn.

Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
Hiểu chết lìn :D tay lái truyền động xuống bộ phận lái qua một trục cố đinh, làm sao nó chạy qua tới bàn đạp ga được

Hạng B2
20/6/11
141
107
43
cantstoploving nói:
Tình hình là như thế này, xe của mình khi dừng hơi lâu 1 chỗ (khoảng 6-7tiếng), khi khởi động, chạy ra khỏi vị trí đậu xe (vừa đánh lái vừa tăng ga) thì xảy ra hiện tượng tay lái hơi rít rít (giống như bị cạ vào táp lô nhưng ko phải) và lúc đó chân ga có cảm giác như bị cạ liên tục (cũng có cảm giác rít rít rất khó chịu). Hiện tượng trên mới xảy ra khoảng 1 tháng nay, vào hãng họ bôi mỡ vào trục lái nhưng không hết. Xin các Bác chẩn bệnh giúp em nó. Xin chân thành cảm ơn.
Bác nói khó hiểu quá, không biết bị cạ mà bôi mở vào để khắc phục thi em po tay thợ luôn.

Bác nên hỏi kỹ coi cạ chổ nào => yêu cầu thợ giải thích vì sao cạ..thì mới khắc phục được.

4/5/12
119
9
18
cantstoploving nói:
Thay dây curoa hết liền

Tập Lái
24/5/12
46
3
8
Thay dây curoa là sao vậy bác!!??
Mình không biết tại sao lại như vậy nữa, tay lái 1 nơi, bàn đạp ga một nơi, một đằng truyền bằng trục, một đằng truyền bằng cáp, vậy mà lại tác dụng vào nhau. Cứ quay tay lái mà chân ở bàn đạp ga là y như rằng, bàn đạp ga giống như bị cọ qua cọ lại, rất nhột ở gan bàn chân cộng thêm tiếng rít rất nhỏ nhưng khó chịu, nhất là những hôm độ ẩm không khí lên cao (mới mưa xong), vì mình gửi xe gần cơ quan, đi làm xong ra lấy xe, chạy ra khỏi chỗ đậu thì đôi khi xảy ra hiện tượng đó.
Mình nghĩ mãi mà ko ra. Hôm trước mới bị, mình đem bảo dưỡng tại Toyota Tân cảng, họ xử lý như mình nói lúc đầu được vài ngày thì đâu lại vào đấy, ko hết.