Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Test dàn âm thanh gắn trong xe

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49
Khi mua xe đã có gắn sẵn đầu CD chẳng hạn. Các bác có mày mò test hết chức năng và reset lại hệ thống để nghe cho thật ngọt (trong khả năng cho phép) hay là chỉ chỉnh equalizer sơ sơ rồi nhét một đống đĩa vào và cứ thế là khen hay hoặc chê dở??.
Gấu tôi vừa được một bài về tội lười test, mạo muội post lên để bác nào cùng cảnh ngộ thì cùng nhau "sửa sai".

Số là khi em lấy con CD5 về; chủ cũ đã đấu sẵn dàn CD Sony gồm 2 loa trước, 2 loa sau và 2 loa trép. Nhìn thì có vẻ "hoành tráng" nhưng nói thật, với 2 lỗ tai của em thì nghe thấy dở ẹc.
(Hòa thượng cũng biết đấy, đưa Gấu đi cafe Hi-end mà còn õng ẹo thì khó chấp nhận mấy cái dàn bình dân trên xe lém).
Tuy vậy, bụng cứ nghĩ "tiền nào của ấy", thôi thì coi như nó là công cụ "chống ồn" mỗi khi lên xe nên em chẳng táy máy làm giề. Muốn nghe cho "tử tế" thì ôm đĩa về nhét vào dàn ở nhà mà thưởng thức.

Thế nhưng lắm lúc cũng tức (ví như hôm qua MYPT hỏi nghe nói bác độ dàn trên xe ngon lém à?!! - thế có chết không. Sao lại nhầm giữa cái dàn ở nhà của tớ mới cái dàn trên con CD5 nhẩy??[8|]).

Chiều nay, buồn sự tình xách manual ra đọc thì giật mình thấy cái đầu này cũng cần phải setup phần âm thanh khá nhiều. Thế là em chui ngay vào xe để thực hành.
Mèng đéc ơi. Chả biết tên nào quậy trước đó (thợ ráp máy hay là ông chủ??) chỉnh .... sai tùm lum hết cả. Balance chỉnh lệch sang bên phải (loa bên tài kêu tý tẹo). FADE chỉnh dồn âm về loa sau (hèn chi 2 cái loa trép nằm trước chả kêu tý giề, trông ngứa mắt định vặt mấy lần). Tiếng bass thì biến sạch do setup mở đường ra loa Subwoofer nhưng có sub đâu mà kêu!!

Ngả mũ vái chào các bác luôn.
Thôi thì em "mạn phép" chủ cũ chỉnh lại vậy. Bây giờ thì âm thanh đã hay....gần bằng cái dàn trên con Racer cũ :(:(:(. Tạm chấp nhận vậy thôi. Tý nữa nổi máu anh hùng vứt béng cái đầu CD cũ đi để thay cái khác (đồng nghĩa chi thêm một mớ tiền nhưng chưa chắc hay hơn) . MAY.

Vậy, bài họci là:"hãy đọc kỹ hướng dẫn và reset hệ thống theo ý mình trước khi nghe 1 dàn mới".:D:D.
Em xin báo cáo các bác.

Chủ đề tương tự
Người đăng: lamnk
Người đăng: man010203
Người đăng: lamnk
Hạng B2
27/12/04
380
1
18
RE: Test dàn âm thanh gắn trong xe

Bác Gấu ơi em tưởng bác lái xe thì chỉnh balance lệch phải, fade lệch sau một chút là đúng (đến tai bác nó cân là vừa) chứ.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Trích đoạn: uzast

Bác Gấu ơi em tưởng bác lái xe thì chỉnh balance lệch phải, fade lệch sau một chút là đúng (đến tai bác nó cân là vừa) chứ.

Đầu trên xe là stereo, thực ra là có 2 kênh L-R thôi, 4 cái loa, 1 cái ở gần nhưng 3 cái ở xa, bù qua bù lại là vừa. Để về 0 hết cho mọi người nghe giống nhau chứ.:D:D

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Em nghĩ đầu nào cũng chén được đó bác , trước em có cái đầu ghẻ chẳng tên tuổi gì mà chỉnh bét nhè mò cả ngày ko hết như loud , chén , bát , fa , balầnsờ ... có hết , lúc chỉnh được xong cảm giác khoái lắm như ngồi hummer nghe nhạc ấy .

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC

đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng. câu này ngày nào em cũng phải nói trên phone trong công ty em ít nhất là 1 lần

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Tôi cũng gặp tình huống này rồi. Hồi tôi mới mua cái Vitara, nghe nhạc thấy cứ bèn bẹt, chẳng ra thể loại gì cả. Tôi mới thử chỉnh balance thì thấy lại thành ra chỉnh trước-sau, còn fade thì lại thành ra trái-phải. Ra hãng để sửa thì thấy giắc cắm vào cục CD vẫn đúng vị trí. Tức quá, tôi tháo luôn mấy đầu dây ra khỏi giắc, dò 1 lúc thì hóa ra các dây loa đã bị sai vị trí từ lúc sản xuất bộ dây, cho nên:

Trước Trái - Trước Phải
Sau Trái - Sau Phải

thành ra

Sau Trái - Trước Trái
Sau Phải - Trước Phải

Kể ra ngồi xoay 90 độ thì nghe vẫn hay, nhưng như thế ko lái xe được.[8|]

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Trích đoạn: polar bear

Đầu trên xe là stereo, thực ra là có 2 kênh L-R thôi, 4 cái loa, 1 cái ở gần nhưng 3 cái ở xa, bù qua bù lại là vừa. Để về 0 hết cho mọi người nghe giống nhau chứ.:D:D
Xe em nó 4 trước (2 gần, 2 xa), 2 sau, phải để lệch phải+lệch sau một mức nghe nó mới NỔI.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Trích đoạn: polar bear

Xe em nó 4 trước (2 gần, 2 xa), 2 sau, phải để lệch phải+lệch sau một mức nghe nó mới NỔI.

Thế thì người ngồi bên phải và ngồi sau nghe hết nổi :D:D