Hạng D
23/10/15
2.794
4.815
113
TPHCM
nói thế nào khi xxx bẩu chỉ ko vượt phải nơi có nhiều hơn 2 làn đường ??? hihi
Vượt phải 3.60 còn gì bác.
3.60-3.61 Mà gộp chung thì nhầm chết .

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: ngotpro
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Bác nói tình huống vượt trong đây em ko nghĩ vậy , theo em là chạy nhanh hơn nhau và ko hề có vượt, do VDV A đuối sức trước và chạy chậm lại , còn VDV B duy trì đều tốc độ và đó là kết quả:D. Tuy nhiên 3.61 áp dụng trong đây theo em phải tuân thủ về tốc độ của mỗi làn , đương nhiên là ko nói về vượt mà là chạy nhanh hơn nhau , do phương tiện bên trái ko cùng làn chạy chậm hơn hoặc rất chậm tốc độ cho phép.
Không quan tâm tốc độ như thế nào, vấn đề là cuối cùng B có vượt A hay không?
Tương tự cho xe, do xe làn bên trái chạy chậm hơn hay ngay cả dừng lại vì lý do gì đó thì cuối cùng xe làn bên phải cũng vượt qua A phải không? Nếu xe làn trái dừng lại, không chạy thì sao gọi xe làn phải chạy nhanh hơn xe làn trái được, xe làn trái có chạy đâu?

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
3.60 vượt phải đường chỉ 1 làn. 3.61 là chuyển làn ko hề có vượt nha các bác.
Bác đọc kỹ 3.61
"...có nhiều hơn 2 làn đường mỗi chiều..."
Ý chủ thớt vậy phải là 3 làn đường mỗi chiều trở lên mới là "chạy nhanh hơn nhau ..." mâu thuẫn với NĐ 46

Hạng D
23/10/15
2.794
4.815
113
TPHCM
Không quan tâm tốc độ như thế nào, vấn đề là cuối cùng B có vượt A hay không?
Tương tự cho xe, do xe làn bên trái chạy chậm hơn hay ngay cả dừng lại vì lý do gì đó thì cuối cùng xe làn bên phải cũng vượt qua A phải không? Nếu xe làn trái dừng lại, không chạy thì sao gọi xe làn phải chạy nhanh hơn xe làn trái được, xe làn trái có chạy đâu?
Tình huống này thì đâu cho là vượt nữa bác .
Vượt cả 2 phương tiện cùng duy chuyển trên 1 làn . Nhưng em vẫn cho là nhanh hơn nhau nếu 2 phương tiện 2 làn khác nhau và chỉ có thể là chuyển làn.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Tình huống này thì đâu cho là vượt nữa bác .
Vượt cả 2 phương tiện cùng duy chuyển trên 1 làn . Nhưng em vẫn cho là nhanh hơn nhau nếu 2 phương tiện 2 làn khác nhau và chỉ có thể là chuyển làn.
Pó tay bác....2 xe 2 làn mà chuyển gì bác

• Like
Reactions: Ar Tran
Hạng D
23/10/15
2.794
4.815
113
TPHCM
ngotpro ngotpro Hạng D long265 nói: ↑ Cứ 2 làn cơ giới thì không là vượt phải được rồi nói thế nào khi xxx bẩu chỉ ko vượt phải nơi có nhiều hơn 2 làn đường ??? hihi
Đây bác

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Em cảm thấy chưa thông và dường như 2 định nghĩa này đối lập nhau phải không các bác ???
Nghị định 46 qui định.
View attachment 522961
QC 41/2016 thì giải thích..
View attachment 522962
theo cách giải thích trên thì những đường có hai làn tương tự ảnh dưới đây sẽ vi phạm lỗi vượt phải vì ít hơn hai làn đường? trong khi nghị định 46 cho phép..?! nhờ các bác thông thái cho em với ..
View attachment 522966 View attachment 522967
Theo em hiểu các nội dung này không có mâu thuẫn gì vì :
1. Điều 3.60 và 3.61 là 2 khái niệm có bản chất khác nhau :
- 3.60 giải thích khái niệm vượt phải --> xe bên phải không được chạy nhanh hơn xe bên trái trên cùng 1 làn đường (trừ các trường hợp cho phép theo luật).
- 3.61 giải thích khái niệm chạy nhanh hơn nhau trên các làn đường --> xe bên phải được quyền chạy nhanh hơn xe bên trái ở làn đường khác --> hành vi này khác với khái niệm tại 3.60 --> đây không phải là hành vi vượt theo đúng tiêu đề của khái niệm cần giải thích .
==> chạy nhanh hơn không có nghĩa là vượt phải nhưng vượt phải thì phải là chạy nhanh hơn --> --> cho dù đường chỉ có 2 hay từ 2 làn đường trở lên cũng không thể xem là vượt phải khi chạy nhanh hơn xe bên trái vì hành vi vượt phải được xác định rất rõ : vượt trên cùng 1 làn đường.

2. NĐ 46 với QC 41:2016 :
- NĐ chỉ quy định mức phạt với hành vi vi phạm --> hành vi có thể là vi phạm nhưng không có chế tài trong NĐ thì không bị xử phạt.
- NĐ chỉ quy định chế tài với hành vi vượt phải được giải thích theo điều 3.60 của QC --> chỉ phạt với hành vi này --> NĐ với QC không có mâu thuẫn gì.