Hạng B1
Chào cccm !
Sau khi ngâm cứu 1 thời gian về dòng condotel này, thì em có một số thắc mắc mong được cccm có kinh nghiệm giải đáp giúp.
  1. Các cđt thường có một bảng phân tích dòng tiền rất hấp dẫn, đảm bảo thu hồi vốn và lợi nhuận cao nhưng theo em thấy thì các cđt nhỏ chắc khó có thể làm được, vậy còn những cđt lớn thì sao? và xin 1 vài ví dụ thực tế của cccm.
  2. Theo như em tìm hiểu thì việc bán lại Condotel là khá khó khăn, Vậy cccm đã từng bán lại có được không và lợi nhuận thế nào ạ?
  3. Cccm nào đã đầu tư và thấy đây là 1 kênh đầu tư hiệu quả thì cho em xin review thực tế ạ.
Em xin cảm ơn.

Hạng D
16/7/19
1.122
3.488
116
Mục này chỉ có các bác đã và đang mua sản phẩm này - các dự án đã đi vào hoạt động mới cho đc thực tế ra sao thui

Hạng D
30/11/10
3.965
56.089
113
Đôi khi lợi nhuận có được chỉ là kinh nghiệm! Thử trước đi anh chủ! :)

Tập Lái
1/8/19
31
23
3
36
1. Bác đừng quá tin vào bảng tính dòng tiền của CĐT. Bảng đó đương nhiên lúc nào cũng có lời hết, kể cả khi họ tính cho bác phương án vay vốn ngân hàng mà vẫn còn có lời cơ mà. Phải xem xét vị trí dự án, cơ sở hạ tầng, CĐT có uy tín ko? Lượng khách bình quân hàng năm tới khu vực đó ra sao để tự đánh giá tiềm năng của nó.
Nếu bác muốn an toàn thì nên chọn những CĐT lớn vì họ thường cam kết lợi nhuận và sẽ có ngân hàng đứng ra bảo lãnh tài chính vv cam kết này. Tuy nhiên vẫn có những CĐT lớn cam kết nhưng ko làm được như cam kết (cocobay Đà Nẵng là 1 ví dụ).
2.Tính thanh khoản của condotel thường không cao, các nhà đầu tư thường bán cắt lỗ mà vẫn khó lướt bác ạ. Bởi vì tâm lý chung của các nhà đầu tư là ngại mua những dự án có thời hạn 35 năm, 50 năm....). Nhưng nếu bác đầu tư kiểu lướt sóng cũng được, mua ngay giai đoạn đầu mở bán và bán chênh ít thôi, kiếm đồng ra đồng vào.
3. Thực tế là cũng có 1 số dự án condotel đi vào hoạt động rồi và có lợi nhuận thực sự. Bác có thể tham khảo thị trường condotel trục đường ven biển tại các thành phố du lịch
Kết luận: Theo quan điểm của cá nhân em thì em thích đầu tư đất nền hơn

Hạng B1
20/6/19
58
44
3
29
Quan điểm của em dòng condotel thanh khoản thực sự khó. Còn nếu bác có dòng tiền mạnh mua hẳn rồi cho thuê theo các nền tảng có sẵn: Airbnb, luxstay, traveloka...Có vẻ ổn vì em có 1 khách mua căn hộ ở Vũng Tàu đang khai thác theo dạng thuê ngày. 1 tháng trung bình cũng từ 14-17tr cho căn 2PN.

Hạng B2
24/6/17
142
293
73
Mình đang dính đây nè, hàng của Vinpearl (vingroup). Sau 2-3 năm giờ bán mà kêu lời 200 thôi chả ai thèm hỏi. Có nhiều anh chị muốn thoát chạy mà bán giá bằng giá hợp đồng cũng chả ai mua, chứ ở đó mà thanh với khoản. Thành ra cả cục vào group facebook này than vãn kêu ca mà có được gì đâu:
https://www.facebook.com/groups/cshcondotel/

Bác có thời gian cứ vào tham khảo thử, lấy thêm thông tin. Lúc bán thì cứ như trong mơ, đầu tư an nhà các kiểu. Đời đúng là k như mơ, bán xong rồi đi du lịch đặt phòng nghỉ cũng khó, ban đầu kêu ăn 3 bữa toàn hệ thống giờ cắt còn 1 bữa sáng. Rồi đặt phòng nghỉ cứ kêu hết phòng, mùa cao điểm.

Bài phân tích về condotel trên mạng rất nhiều, chủ đầu tư lớn cũng như nhỏ, lúc bán thì kêu sở hữu lâu dài, vài năm sau vẫn chưa có sổ và còn thu lại là 50 năm nữa chứ. Báo cáo tài chính thì đòi hoài k thấy, mập mập mờ mờ. Các nhóm condotel và biệt thự biển còn đang thuê luật sư kiện cáo nữa chứ k có đơn giản đâu, vì mỗi người ở 1 nơi, khó tập hợp nên cứ bị ép kiểu này ép kiểu kia.

Các bác cứ suy tính cho kỹ, tham khảo thêm bạn bè và báo chí trước khi quyết định nhé. Đã mua rồi thì mơ đi mà bán lại, tập đoàn nào cũng condotel, cty nào cũng condotel, thị trường nó thừa cả đống cả nùi mà vẫn k ngừng xây thêm ngoài kia kìa.

Hạng B2
17/6/19
471
276
63
Mình đang dính đây nè, hàng của Vinpearl (vingroup). Sau 2-3 năm giờ bán mà kêu lời 200 thôi chả ai thèm hỏi. Có nhiều anh chị muốn thoát chạy mà bán giá bằng giá hợp đồng cũng chả ai mua, chứ ở đó mà thanh với khoản. Thành ra cả cục vào group facebook này than vãn kêu ca mà có được gì đâu:

Bác có thời gian cứ vào tham khảo thử, lấy thêm thông tin. Lúc bán thì cứ như trong mơ, đầu tư an nhà các kiểu. Đời đúng là k như mơ, bán xong rồi đi du lịch đặt phòng nghỉ cũng khó, ban đầu kêu ăn 3 bữa toàn hệ thống giờ cắt còn 1 bữa sáng. Rồi đặt phòng nghỉ cứ kêu hết phòng, mùa cao điểm.

Bài phân tích về condotel trên mạng rất nhiều, chủ đầu tư lớn cũng như nhỏ, lúc bán thì kêu sở hữu lâu dài, vài năm sau vẫn chưa có sổ và còn thu lại là 50 năm nữa chứ. Báo cáo tài chính thì đòi hoài k thấy, mập mập mờ mờ. Các nhóm condotel và biệt thự biển còn đang thuê luật sư kiện cáo nữa chứ k có đơn giản đâu, vì mỗi người ở 1 nơi, khó tập hợp nên cứ bị ép kiểu này ép kiểu kia.

Các bác cứ suy tính cho kỹ, tham khảo thêm bạn bè và báo chí trước khi quyết định nhé. Đã mua rồi thì mơ đi mà bán lại, tập đoàn nào cũng condotel, cty nào cũng condotel, thị trường nó thừa cả đống cả nùi mà vẫn k ngừng xây thêm ngoài kia kìa.
Em đã bẩu đừng nghe những gì cò hót mà.

• Like
Reactions: pdtkame
Hạng B1
20/6/19
58
44
3
29

Dự án của bác bàn giao nhà chưa ạ. ? Không khai thác được dịch vụ khách sạn luôn à bác ?

Hạng B2
24/6/17
142
293
73
Dự án của bác bàn giao nhà chưa ạ. ? Không khai thác được dịch vụ khách sạn luôn à bác ?

Rồi chứ, gần 3 năm rồi mà, khai thác rồi, hệ thống Vinpearl thì các bác nghĩ uy tín đủ không? Ấy vậy mà như mình nói ở trên. Và các nhóm Viber, Telegram, facebook mọc lên chỉ để than vãn, chửi bới :D