Hạng F
4/1/08
8.301
112.131
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
- Bác xem lại vận tải đường bộ khác với dành cho xe vận tải

Vận tải đường bộ khác với vận tải đường Thủy, Đường Sắt, Đường hàng không. Vận tải đường bộ bao gồm vận chuyển hàng hóa và hành khách bằng đường bộ.

Vận tải đường bộ không điều chỉnh hành vi của các loại phương tiện cá nhân, các phương tiện không có dăng ký kinh doanh trong ngành Vận tải.

Hạng C
4/5/07
902
484
63
44
TPHCM
Căn cứ nè các bác:
Trích NĐ 171
Điều 23. Xửphạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người
vi phạm quy định vềvận tải đường bộ
...
3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi
vi phạm sau đây:
...
đ) Sắp xếp chằng buộc hành lý, hàng hóa không bảo đảm an toàn; đểrơi hành
lý, hàng hóa trên xe xuống đường; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;
...
Trích Thông tư Số: 21/2010/TT-BGTVT
3. Ô tô chở người (ô tô khách): là ô tô có kết cấu và trang bị chủ yếu để chở
người và hành lý mang theo có từ 10 chỗ ngồi trở lên (kể cả chỗ người lái), ô tô chở
người chuyên dùng (ô tô cứu thương, ô tô tang lễ, ô tô chở người tàn tật, ô tô chở trẻ
em, ô tô cứu hộ mỏ).
Như vậy ô tô từ 2-9 chổ ko xếp vào ô tô chở người, ô tô chở hành khách nhá các bác.
Các bác cứ nhớ TT 21 này khi gặp xxx láo.

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ
3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
đ) Sắp xếp chằng buộc hành lý, hàng hóa không bảo đảm an toàn; để rơi hành lý, hàng hóa trên xe xuống đường; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;
Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ
7. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi tổng thành khung; tổng thành máy; hệ thống phanh; hệ thống truyền động; hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe;
Mục tô đậm bác xem lại định nghĩa của luật về thế nào là hành khách nhé.

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng D
7/3/11
1.611
4.370
113
Sài Gòn
Theo ý kiến của em:
1. Các bác cứ bảo đây là đồ dùng cá nhân (hoặc hành lý) của mình, đừng có nhận chở hàng hóa gì ở đây cả.
2. Bác dán kính đen hết kính sau, kính 2 bên kính trước màu xậm, vừa đủ nhìn kính hậu là tụi nó khỏi dòm ngó. Xe mình vừa đẹp, bên ngoài nhìn vô ko thấy gì đâu. Xe em đang dán như thế. Trừ khi các bác bị nó me lúc lên hàng từ nhà mới bị nó theo phạt

Hạng D
25/2/11
1.765
1.424
113
47
Căn cứ nè các bác:

Trích Thông tư Số: 21/2010/TT-BGTVT
3. Ô tô chở người (ô tô khách): là ô tô có kết cấu và trang bị chủ yếu để chở
người và hành lý mang theo có từ 10 chỗ ngồi trở lên (kể cả chỗ người lái), ô tô chở
người chuyên dùng (ô tô cứu thương, ô tô tang lễ, ô tô chở người tàn tật, ô tô chở trẻ
em, ô tô cứu hộ mỏ).
Như vậy ô tô từ 2-9 chổ ko xếp vào ô tô chở người, ô tô chở hành khách nhá các bác.
Các bác cứ nhớ TT 21 này khi gặp xxx láo.
Bác đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng.
Thông tư Số: 21/2010/TT-BGTVT: VỀ VIỆC HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN NGHỊ ĐỊNH SỐ 95/2009/NĐ-CP NGÀY 30 THÁNG 10 NĂM 2009 CỦA CHÍNH PHỦ [BCOLOR=#00ffff]QUY ĐỊNH NIÊN HẠN SỬ DỤNG[/BCOLOR] ĐỐI VỚI XE Ô TÔ CHỞ HÀNG VÀ XE Ô TÔ CHỞ NGƯỜI
Điều 5. Ô tô không phải áp dụng về niên hạn sử dụng
Xe ô tô nêu tại các điểm b và c khoản 1 Điều 2 của Nghị định 95/2009/NĐ-CP không phải áp dụng niên hạn sử dụng bao gồm: [BCOLOR=#ffff99]ô tô chở người đến 09 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái)[/BCOLOR]; ô tô chuyên dùng; rơ moóc, sơ mi rơ moóc.

Có bác bảo Điều 23 không xử phạt được xe con.
Vậy nếu bác chở 10 người trên xe 7 chỗ của gia đình thì phạt theo điều nào? Có khác với taxi 7 chỗ chở 10 người không?

Hạng C
21/6/15
987
797
93
64
Vậy xe mình không đăng ký kinh doanh, xe công ty, đôi khi xe tải kẹt, mà cần phải chở 1, 2 bao hàng đi giao gấp thì có được phép không ạ ? Em cũng hóng vụ này
vô xờ tư đi bác ơi, tui toàn ghập ghế sau nhét hằm bà lằn lên đó mà có bị gì đâu

• Like
Reactions: Cerato235.14
Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Các bác thấy các nhà sản xuất đều nói: xe có khoang hành lý là x lít, sẽ tăng lên tới z lít khi gập hàng ghế sát khoang hành lý. Như vậy là nhà SX đã tính đến khả năng chở hành lý nên mới thiết kế ghế gập lại. Thế tại sao xxx lại phạt khi người tiêu dùng làm theo công năng mà nhà SX khuyến cáo? Nếu bị tuýt thì chúng ta yêu cầu lập biên bản xem nó giám lập không? Nếu nps lập đúng lỗi thì chúng ta có quyền khiếu nại.
Em mà bị tuýt lại với lý do chở hàng trong ô tô 4 chỗ trong khoang hàng khách thì em sẽ hỏi nó 1 câu: quần áo, điện thoại, đồng hồ có phải hành hóa không? Không lẽ khi lên lái ô tô tui phải ở truồng?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
12/7/07
509
159
43
QPN, SaiGon
e chở đồ hạn chế bỏ vào thùng carton đóng lại, e cho vào bao nylon hoặc túi xách balo hết để phòng ngừa nó bắt e nói chở hành lý chứ không phải hàng hóa, vậy mà cũng có một lần nó chạy theo ngó vào