Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Vận tải đường bộ khác với vận tải đường Thủy, Đường Sắt, Đường hàng không. Vận tải đường bộ bao gồm vận chuyển hàng hóa và hành khách bằng đường bộ.

tải đường bộ không điều Vận chỉnh hành vi của các loại phương tiện cá nhân, các phương tiện không có dăng ký kinh doanh trong ngành Vận tải.
Bác chỉ giúp em điều nào, nội dung nào của văn bản nào chỉ quy định : Vận tải đường bộ bao gồm vận chuyển hàng hóa và hành khách bằng đường bộ vận tải đường bộ không điều chỉnh hành vi của các loại phương tiện cá nhân, các phương tiện không có dăng ký kinh doanh trong ngành Vận tải.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Căn cứ nè các bác:
Trích NĐ 171
Điều 23. Xửphạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người
vi phạm quy định vềvận tải đường bộ
...
3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi
vi phạm sau đây:
...
đ) Sắp xếp chằng buộc hành lý, hàng hóa không bảo đảm an toàn; đểrơi hành
lý, hàng hóa trên xe xuống đường; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;
...
Trích Thông tư Số: 21/2010/TT-BGTVT
3. Ô tô chở người (ô tô khách): là ô tô có kết cấu và trang bị chủ yếu để chở
người và hành lý mang theo có từ 10 chỗ ngồi trở lên (kể cả chỗ người lái), ô tô chở
người chuyên dùng (ô tô cứu thương, ô tô tang lễ, ô tô chở người tàn tật, ô tô chở trẻ
em, ô tô cứu hộ mỏ).
Như vậy ô tô từ 2-9 chổ ko xếp vào ô tô chở người, ô tô chở hành khách nhá các bác.
Các bác cứ nhớ TT 21 này khi gặp xxx láo.
Như bác @minhkhue đã giải thích, bác chỉ cho em quy định nào xác định xe ôtô chở người, chở khách chỉ áp dụng cho xe trên 9 chổ ngồi như ý bác trích dẫn : Như vậy ô tô từ 2-9 chổ ko xếp vào ô tô chở người, ô tô chở hành khách nhá các bác.
Ôtô chở khách khác với ôtô chở người chỉ về mục đích sử dụng --> ôtô 2 chổ ngồi nhưng đăng ký kinh doanh vận tải hành khách (như xe của các HTX du lịch, CTY du lịch, Cty taxi, ... --> có thu tiền của người thuê, sử dụng, ngồi trên xe) thì cũng xem là xe chở hành khách.

• Like
Reactions: target_locked
Hạng D
30/6/07
1.404
1.265
113
TP.HCM
Kỳ em rước ông cậu em ngoài sân bay gia đình 4 người mà đem tới 8 kiện hành lý em chở bít luôn kính sau chạy qua mấy chú vù vù cỗ sao đâu hay tại em hên?

• Like
Reactions: thuytram_dep
Hạng B2
8/3/14
200
470
63
Vậy xe mình không đăng ký kinh doanh, xe công ty, đôi khi xe tải kẹt, mà cần phải chở 1, 2 bao hàng đi giao gấp thì có được phép không ạ ? Em cũng hóng vụ này
Mình chạy xe fortuner 7 chổ, xe cty. Mỗi khi cần là gấp hết cả 2 hàng ghế sau và chất đầy hàng lên mà chạy. Mình bị XXX Tân bình chạy mô tô đuổi theo bắt những 2 lần trên đường Trường Chinh hồi năm 2013. Xuống xe hỏi tụi nó lỗi gì. Đáp là chở hàng trong xe chở người. Hỏi tiếp zậy bị lỗi gì? XXX phát cáu hỏi lại xe mình là xe 7 chổ có phải là xe chở người hay k? Mình trả lời đúng là xe chở người. XXX hỏi tiếp vậy sao xe chở người lại đi chở hàng? Mình chỉ ngay mặt tụi nó hỏi lại Zậy căn cứ vào đâu mà xe chở người không được chở hàng. Tụi bây đừng chơi trò lập lờ chở người và chở hàng khác nhau. Mấu chốt là chẳng có qui định nào phạt xe chở người mà đi chở hàng cả. XXX bla bla lung tung rồi chuồn thẳng. Từ đó về sau chẳng bao giờ thấy tụi nó thổi lại.
Bác cứ vô tư mà chạy, miễn là đừng chất hàng ló ra ngoài xe hay trên nóc xe. Nhét hàng trong xe là ok. Thằng nào vã lắm gọi bác lại, bác nói thẳng với nó trò này cũ rích rồi, nên để cho bác đi đi. Ở lại sẽ sinh chuyện phiền hà cho nó lắm đấy.

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Vận tải đường bộ khác với vận tải đường Thủy, Đường Sắt, Đường hàng không. Vận tải đường bộ bao gồm vận chuyển hàng hóa và hành khách bằng đường bộ.

Vận tải đường bộ không điều chỉnh hành vi của các loại phương tiện cá nhân, các phương tiện không có dăng ký kinh doanh trong ngành Vận tải.
Em trích dẫn văn bản cho bác luôn nha, theo quy định tại khoản 1, 2 điều 64 chương VI :
" ....
1. Hoạt động vận tải đường bộ gồm hoạt động vận tải không kinh doanh và hoạt động kinh doanh vận tải đường bộ. Kinh doanh vận tải đường bộ là ngành nghề kinh doanh có điều kiện theo quy định của pháp luật.

2. Kinh doanh vận tải đường bộ gồm kinh doanh vận tải hành khách, kinh doanh vận tải hàng hóa. ..."
và quy định tại khoản 30 điều 3 luật GTĐB 2008 : Vận tải đường bộ là hoạt động sử dụng phương tiện giao thông đường bộ để vận chuyển người, hàng hóa trên đường bộ
==> bác đang có nhầm lẫn về vận tải đường bộ với kinh doanh vận tải đường bộ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Và.. không có luật nào qui định chở HÀNH LÝ TRONG KHOAN CHỞ HÀNH KHÁCH hết hehe
View attachment 298974
Hiện tại thì họ không có cơ sở xử lý nhưng sau này họ mà sửa lại câu để hàng hóa trong khoang chở hành khách thành để hàng hóa trong khoang chở người sẽ là vấn đề lớn với các bác vận chuyển hàng bằng ôtô con.

Hạng B2
13/11/10
210
92
28
TP.Hồ Chí Minh
Mình chạy xe fortuner 7 chổ, xe cty. Mỗi khi cần là gấp hết cả 2 hàng ghế sau và chất đầy hàng lên mà chạy. Mình bị XXX Tân bình chạy mô tô đuổi theo bắt những 2 lần trên đường Trường Chinh hồi năm 2013. Xuống xe hỏi tụi nó lỗi gì. Đáp là chở hàng trong xe chở người. Hỏi tiếp zậy bị lỗi gì? XXX phát cáu hỏi lại xe mình là xe 7 chổ có phải là xe chở người hay k? Mình trả lời đúng là xe chở người. XXX hỏi tiếp vậy sao xe chở người lại đi chở hàng? Mình chỉ ngay mặt tụi nó hỏi lại Zậy căn cứ vào đâu mà xe chở người không được chở hàng. Tụi bây đừng chơi trò lập lờ chở người và chở hàng khác nhau. Mấu chốt là chẳng có qui định nào phạt xe chở người mà đi chở hàng cả. XXX bla bla lung tung rồi chuồn thẳng. Từ đó về sau chẳng bao giờ thấy tụi nó thổi lại.
Bác cứ vô tư mà chạy, miễn là đừng chất hàng ló ra ngoài xe hay trên nóc xe. Nhét hàng trong xe là ok. Thằng nào vã lắm gọi bác lại, bác nói thẳng với nó trò này cũ rích rồi, nên để cho bác đi đi. Ở lại sẽ sinh chuyện phiền hà cho nó lắm đấy.
học cách xử lý của bác này.e cũng thường đi xe cty, cty e bán linh kiện vi tính nên lúc nào cũng đóng hàng thành kiện để chở ra các chành xe gởi.hoặc nhiều khi chở 50 cái lcd (fullbox) đi giao hàng.vậy hỏi các bác điều kiện em chở vậy có cãi như các bác nói đc ko.Khai thông dùm em với (xe cty là fortuner, đk ghi ko kinh doanh vận tải nhưng càvẹt thì là tên cty.do là tên cty nên em sợ bị bắt chẹt dzụ hàng hóa chứ tên cá nhân là em bảo hàng em mua rồi)

• Like
Hạng D
24/3/15
1.508
2.754
113
Lâm Đồng
www.otosaigon.com
Các bác cứ bảo với xxx là xe tao xe cá nhân/ công ty/ gia đình, tao chở đồ của cá nhân/ công ty/ gia đình - không kinh doanh vận tải. Hết!
Chú nào lập bb thì cũng ghi đúng câu đó vào bb rồi gửi bb về cho PC67, anh Trà xử lý cho:p

• Like
Hạng D
4/2/14
2.886
3.557
113
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ
3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
đ) Sắp xếp chằng buộc hành lý, hàng hóa không bảo đảm an toàn; để rơi hành lý, hàng hóa trên xe xuống đường; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;
Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ
7. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi tổng thành khung; tổng thành máy; hệ thống phanh; hệ thống truyền động; hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe;
Quy định này cho xe vận tải hành khách, còn xe 4, 7 chỗ là xe du lịch.

Hạng B1
5/2/15
91
115
33
54
Tuần nào tớ cũng 1 chuyến như dzầy từ Bình Dương về Cần Thơ nè, xxx nhìn hoài có sao đâu, đi đứng ngay ngắn là ổn bác ợ
Thắc mắc về ôtô 7 chổ chở hàng thì bị phạt bao nhiêu?

• Like
Reactions: thanhtinbc