Tập Lái
21/11/12
4
0
0
Xin chào cả nhà,
Tình hình là mình vừa moi nhận chiec Kia Rio 2012 ( nhập ) hôm thứ sáu tuần roi tai Kia Phu My Hung. Q7 (16/11/2012)
Sau khi nhận xe mình đi đổ xăng cho đầy bình nhưng mới phát hiện ra là xe bi chảy rất nhiều nước. Kiểm tra mới biết là do hệ thống làm lạnh của xe. Nước nhiễu nhiều ngay cả khi xe đang chạy với tốc độ bình thường, tạo ra 01 đường kẻ dài, các giọt nước chỉ cách nhau khoảng 1 cm.
Em thấy thế là rất bất thường vì không có xe nào nhiễu nước nhiều như vậy. Sáng hôm sau em liền đưa lên hãng bảo hành. Nhưng ban kỹ thuật của Kia và ngay cả phó Giam Doc ở đó nói không phải do lỗi kỹ thuật. Lý do được đưa ra là dàn máy lạnh của dòng xe Rio này mạnh, nên mới ra nhiều nước.
Sau một hồi đôi co, họ mới chịu đưa xe khác ra so sánh. Cũng là xe Rio 2012. Để 02 xe bên cạnh nhau, nổ máy, bật máy lạnh, nhưng xe mới từ trong kho ra nhiễu nước ít hơn thấy rõ. Còn xe em nhiễu như " triều cường"
Đến hôm nay hãng Kia Thaco vẫn không sửa lại lỗi này. Và đinh ninh rằng dàn máy lạnh của xe hoạt động bình thường và nói em yên tâm khi vận hành.
Xin hỏi ý kiến các bác về vấn đề này. Hôm sau e sẽ đăng hình ảnh tình hình xe lên cho mọi người xem. Và em đang lo lắng rằng dòng xe Rio 2012 đã bị lỗi từ trước, có phải Thaco ép khách hàng nhận xe này. Thủ tục họ làm rất nhanh. Hơn nữa họ không cho mình thử chiếc này trước khi full paiement.
Mong nhận được hồi âm của anh em trên diễn đàn.
Logan (Mr)

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
cha!! chảy nhiều thì bình thường. còn chảy quá nhiều e thấy cũng lo. đáng ra đậu lại mới chảy thôi còn vừa chạy mà nó chảy nữa là có vấn đề. có khi nào chiếc này trong vụ chìm ở vũng tàu k bác?

Hạng D
23/8/08
3.142
1.833
113
45
bài này có trong box KIA rồi mà; bác có thể tự giải thích bằng thử nghiệm sau:
Bác lấy 1 cốc nước, bỏ thật nhiều cục đá nước vào rồi ngồi quan sát hiện tượng xảy ra ở phía ngoài cốc.
Cũng một cốc nước khác; bác bỏ 1 cục nhỏ xíu cho nước hơi hơi mát thôi, tiếp tục quan sát hiện tượng xảy ra phía bên ngoài cốc.
Sau 1~2 phút, bác so sánh rồi viết kết quả lên đây cho anh em xem. Sau đó anh em sẽ giải thích tiếp nếu bác muốn.

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
Re:thắc mắc về Xe Kia Rio 2012 - chảy nước dàn lạnh RẤT nhiều :( -

adng nói:
bài này có trong box KIA rồi mà; bác có thể tự giải thích bằng thử nghiệm sau:
Bác lấy 1 cốc nước, bỏ thật nhiều cục đá nước vào rồi ngồi quan sát hiện tượng xảy ra ở phía ngoài cốc.
Cũng một cốc nước khác; bác bỏ 1 cục nhỏ xíu cho nước hơi hơi mát thôi, tiếp tục quan sát hiện tượng xảy ra phía bên ngoài cốc.
Sau 1~2 phút, bác so sánh rồi viết kết quả lên đây cho anh em xem. Sau đó anh em sẽ giải thích tiếp nếu bác muốn.
đương nhiên bên ngoài cốc có nhiều nước đá, nó có nhiều hơi nước hơn rồi bác.

Hạng D
13/8/12
1.609
6
38
52

Vậy chắc bác biết tại sao có nước bên ngoài ly rùi đúng kg

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113

trong xe lạnh nhiều thì nước ra nhiều hả các bác? vậy xe bác chủ có sao k?

Tập Lái
21/11/12
4
0
0

Cám ơn bác ngidinh,
trong xe mình lúc đó khoảng 23-25C thôi, mình chạy buổi tối lúc 8h. Xe đã có hiện tượng này ngay sau khi nhận xe từ hãng Kia PMH... Nói thật với các anh em bây h mình thấy rất ức, đem lên hãng bảo hành thì họ bảo không phải lỗi kỹ thuật,nên họ kô sửa nhưng khi nước ra nhiều như vậy ai cũng thấy lạ, nhân viên và khách hàng ở đó cũng thấy lạ, bản thân mình đang đi 02 chiếc Fortuner và Innov cũng chưa bao giờ thấy hiện tượng này. Họ bảo muốn giải quyết thì gửi công văn lên tổng Cty Thaco đợi phúc đáp. Kô biết đợi đến bao h.

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113

Logan Bui nói:
Cám ơn bác ngidinh,
trong xe mình lúc đó khoảng 23-25C thôi, mình chạy buổi tối lúc 8h. Xe đã có hiện tượng này ngay sau khi nhận xe từ hãng Kia PMH... Nói thật với các anh em bây h mình thấy rất ức, đem lên hãng bảo hành thì họ bảo không phải lỗi kỹ thuật,nên họ kô sửa nhưng khi nước ra nhiều như vậy ai cũng thấy lạ, nhân viên và khách hàng ở đó cũng thấy lạ, bản thân mình đang đi 02 chiếc Fortuner và Innov cũng chưa bao giờ thấy hiện tượng này. Họ bảo muốn giải quyết thì gửi công văn lên tổng Cty Thaco đợi phúc đáp. Kô biết đợi đến bao h.

sửa có chút đó mà cũng công văn, thiệt mấy cha ở hãng sao rắc rối quá. giúp bác chủ các bác ơi. chớ xe này ra đường ngừ ta nhìn lắm , tới đâu nước chảy tới đó kỳ lắm, sao giống chiếc county 30c quá e thấy nước nó chảy như mưa vậy.

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn

đọc xong thớt này coi đi coi lại 2 bữa rồi nói thiệt chứ mình cũng hổng hiểu gì luôn cũng hóng hớt thôi hehehe

@ cụ Nghị Định
dù xe chạy hay ngừng mà mở máy lạnh thì đều nhễu nước cả mà
tại lúc xe chạy nó nhễu phân tán vừa bạt gió mà mình đang chăm chú lái nên khó thấy
với lại mặt đường nó nóng nên nhễu xuống bốc hơi liền mất hết "tang chứng vật chứng"

mấy em xe khách bự, bus bự thường có cả dàn máy lạnh cũng bự tương ứng : dàn giải nhiệt của máy lạnh (dàn nóng) nó gắn bên hông hoặc trên nóc mui xe
còn xe tải đông lạnh thủy hải sản thì khỏi nói rồi

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn

à hay là cái vách ngăn lò sưởi trong xe nó hổng kín nên hơi nóng từ đây bị hút qua dàn lạnh (evaporator) => dàn lạnh "toát mồ hôi" nhễu nước nhiều hơn xe khác ?
vì thường thì lò sưởi + evaporator nằm cạnh nhau dưới táp-lô