Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Em mới phải VL bác, trên bài nói xuất khẩu xe buýt, bac copy bỏ chữ xe buýt rồi nói chưa thấy xe du lịch nào xuất khẩu
Ờ đúng rồi xe bus của Thaco
Nhưng comment gốc của e bao gồm cả Hyundai Thành Công và nói về xe chờ người chứ ko nói về xe thương mại. Bác hiểu sai ý em

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Ka ka. Bác oánh giá doanh nghiệp theo giá sp, rồi lại hi vọng doanh nghiệp sx nhiều và giảm giá. Bác làm sx mới biết ăn khoai lắm, nếu hệ số lãi mà ko lớn thì ăn cháo ngay tức thì. Bốc phét như a V mua rẻ bán đắt hàng tồn là đất thì ko sao, chứ 1 dây chuyền 500 cn, 1 nhà máy mấy ngàn công nhân mà khựng do sp bán chậm, hệ số lãi thấp, ko dòng tiền, công nhân cuối tháng ko có lương thì bác nghĩ coi mấy chục nghìn miệng kêu lên a Thaco sập trong 1 nốt nhạc. Ở VN sẽ kos có giá rẻ, a nào càng mở rộng nhiều thì càng phải tăng giá bán để bù lại rủi ro, dĩ nhiên tăng giá thì a đó sẽ có bài thêm bia thêm lạc option rồi chất lượng etc... chứ e chưa bao giờ thấy có doanh nghiệp nào giảm kịch sàn sp mà lại tồn tại đc.

Còn chê công nghiệp phụ trợ của ta kém, thì hiển nhiên do ta cũng mới gia giập WTO năm nào, mới mở cửa. Nhưng e giật mình khi nhìn lại giá trị xuất khẩu của ta 2018, linh kiện thiết bị điẹn tử của ta gấp nhiều lần các nc trong khu vực đông nam á, 1 con xe giờ ngoài bộ phận cơ khí còn cần rất nhiều phần điện tử, e dự ko xa mình sez nội địa hoá 100% linh kiện điện tử cho xe ráp, mà tới khi đó thì ta cũng có những bước tiến nhất định về cơ khí để vồ ngành cn oto rồi.

chỉ ngại lúc đó chúng ta ngồi xe lăn hết cmn rồi, thiên hạ thì đi mái bay =)) còn ta thì bắt đầu sx oto
--> Xuất khẩu hàng điện tử của nước ta là từ SAMSUNG, chấm hết.
BKAV chỉ giỏi quăng bom, Asanzo chật vật tìm chỗ đứng để cạnh tranh với Xiaomi trong phân khúc giá rẻ, Mobiistar thì mở chi nhánh tại Ấn cà ri nhưng chỉ là thuê gia công rồi dán nhãn lên cái đt chứ có thiết kế ra đâu...

Hạng B1
31/5/11
72
7
8
đúng là cỡ gì cũng nói dc, nhập-->giá cao cũng nói, ráp-->giá thấp cũng nói
không làm cũng nói mà làm cũng nói
không có các doanh nghiệp trong nước như Thaco hay HTC mấy ông chắc giờ vẫn phải chọn thùng tôn giá trên thời, vẫn bị FDI hút máu dài dài
Triệu like bác

• Like
Reactions: napoleonsb
Hạng C
2/12/18
958
563
113
41
Giá bán là theo thị trường. Mọi người cứ bảo Thaco ăn dày. Vậy các hãng xe nước ngoài không ăn dày chắc? Tôi thì cho doanh nghiệp xe trong nước ăn dày còn hơn để nước ngoài ăn dày. Đương nhiên trong nước ráp phải đạt chất lượng
Ah...ý bạn thà là để cho a tha dắt muỗi hơn là để nước ngoài...khi ko thì hô hào ng việt ủng hộ hàng việt...còn khi đc thì bán giá trên trời...nếu ko có hàng rào pháp lý bảo vệ thì có ăn đường nào...

Hạng B2
18/9/18
103
68
28
35
Bạn đi xe do THACO lắp ráp chưa? Tôi đi xe cỏ KIA Morning 4 năm rồi vẫn ổn. Chỉ thay nhớt, đổ xăng vào đi. Còn thay đồ? chỉ vỏ xe, bố thắng, lọc gió, lọc xăng.
Chúng ta không nên tôn sùng hàng ngoại quá mức.
Em có đi Kia K3 hơn 2 năm.
Cụ thấy ổn thì kệ cụ thôi... riêng em thấy không ổn!

• Like
Reactions: nta139
Hạng C
22/3/16
965
8.904
93
Lắp ở VN rồi thì Vin Phét bán cho ai nhể :D:D:D
A Dê chơi ác quá, a Vê lập tức hôm nay quăng thêm tin Vin Phét lên diễn đàn

Hạng C
2/12/18
958
563
113
41
Bạn đi xe do THACO lắp ráp chưa? Tôi đi xe cỏ KIA Morning 4 năm rồi vẫn ổn. Chỉ thay nhớt, đổ xăng vào đi. Còn thay đồ? chỉ vỏ xe, bố thắng, lọc gió, lọc xăng.
Chúng ta không nên tôn sùng hàng ngoại quá mức.
Em thấy chả ổn xíu nào...như con cx5 giá hơn tỏi mà chất lượng vật liệu và độ hoàn thiện ko xứng đáng với cái giá đó...

• Like
Reactions: nta139
Hạng D
4/9/13
1.284
1.118
133
Sao cứ đọc đến cái khúc "ngoài phục vụ nhu cầu trong nước thì sẽ hướng tới xuất khẩu"
--> E chưa thấy con nào xuất khẩu
Trong khi đó HTC (Hyundai Thành CÔng) cũng đâu có ít tiền mà Hyundai lại chọn Indonesia làm nơi đầu tư thêm 880 triệu USD xây nhà máy sản xuất xe điện....
Quá buồn cho những anh lắp ráp mà ko chịu đầu tư vào linh kiện phụ trợ
Dân Indo đông hơn VN nhiều, và có thể chính sách cho xe điện họ làm tốt hơn VN. VN giờ Hybrid nhập về nó đánh thuế như xe xăng dầu ...

Hạng B1
31/5/11
72
7
8
Nói chung đó chỉ là dự định thôi các bác ạ, muốn lắp ráp được BMW là cả câu chuyện dài phía trước :)

Hạng C
2/12/18
958
563
113
41
Nói chung đó chỉ là dự định thôi các bác ạ, muốn lắp ráp được BMW là cả câu chuyện dài phía trước :)
Em cũng nghĩ như bác...chỉ là do a ấy mong muốn được lắp ráp...còn ý a bmw thì không biết thế nào...chứ thoả thuận xong rồi thì đâu dùng chữ mong muốn...

• Like
Reactions: vukia